Namna hiyo msikilizaji, asante sana tena kwa kuungana nasi katika jukwaa la michezo jioni ya leo. Mimi ni Victor Abuso. Bila shaka mwenzangu Fredrick Nwaka leo hayupo. Um, uh, anaugua. Tunampa pole sana Fredrick Nwaka, upone haraka ili urejee katika jukwaa la michezo uh, bila shaka tumekuandalia mengi ambayo ya uh, tutakufahamisha yatakayotokea viwanjani uh, mwaka huu elfu mbili na ishirini barani Afrika na kuingilia duniani, lakini kwanza tu tukufahamishe uh, machache ambayo yaliyotokea viwanjani wiki hii. Kule nchini Ghana, shirikisho la soka uh, liliwafuta kazi makocha wote wa timu ta za taifa kuanzia ile ya taifa na vijana pamoja na wanawake. Waongozi wa soka nchini humo wanasema kwamba umefikia uamuzi huo wa kuangalia mpango mpya wa shirikisho hilo. Hii ina maana kwamba kocha wa timu ya taifa kwesi apia sio kocha tena wa timu ya taifa ya Black Stars. Uh, tangu mwezi Oktoba mwaka uliopita, Ghana imekuwa na viongozi wapya wa shirikisho la soka nchini humo. Mchezaji wa klabu ya soka ya Wolverhampton Wanderers kule nchini Uingereza, Adama Traore amesema ana uwezo wa kuchezea timu ya taifa ya Mali au uh, Hispania. Uh, Traore mwenye umri wa miaka ishirini na mitatu alizaliwa nchini Uhispania, uh, kwa wazazi kutoka Mali na ana uwezo wa kuchezea mataifa yote mawili. Hata hivyo, kwa sababu ya jeraha hivi karibuni alishindwa kwenda kuchezea timu ya taifa ya Uhispania kule nchini Rwanda, ligi kuu ya soka imeendelea mwishoni mwa wiki hii na jana Jumamosi mechi kadhaa zilichezwa katika viwanja mbalimbali. APR wakufungana na ES Kigali, huku Bugesera nao wakiwafunga Heroes bao moja kwa bila. Espoir wao walipoteza mabao mawili kwa moja dhidi ya Mukura. Na kule nchini Uganda, timu taifa ya kinadada ya Uganda yenye umri miaka kumi na saba inaendelea na mazoezi huko Njeru Uh, kuelekea mechi muhimu sana dhidi ya Ethiopia wiki ijayo, kufuzu uh, kufuzu kucheza katika fainali ya kombe la dunia ambayo itafanyika mwezi Novemba uh, kule nchini India na Uingereza. Ilitoka nyuma na kushinda Afrika Kusini katika mchezo muhimu sana wa kimataifa wa cricket ambao uh, ulikuwa unacheza kwa siku mbili kule mjini um, Cape Town uh, timu ya Uingereza ilimaliza mechi hiyo kwa wiketi tano, licha ya Afrika Kusini kuonekana kwanza vema na ilikuwa na matumaini ya kupata ushindi. Hivyo ndivyo mambo yalivyo, ndiyo uh, yalivyokuwa wiki hii katika viwanja mbalimbali barani Afrika. Na sasa kutusaidia kuzungumza machache baadhi ya matukio makubwa ambayo tunatarajia yatafanyika mwaka huu uh, Kahozi Kosha, karibu sana uh, katika jukwaa la michezo ukiwa hapo Lubumbashi. Na uh, kwanza kabisa heri ya mwaka mpya. Eh, shukrani sana Victor Abuso, eh, eh, Melkisedek, tunaendelea vizuri. Bonsoir, tupo pamoja, tumeanza mwaka mpya. Heri nafanaka mwaka mpya kwako na jamaa yako nzima, na asante sana Bwana Kahozi uh, bonane uh, hapo Lubumbashi bila shaka <laughs> uh, wanasema hivyo lakini, pia Christopher Karenzi, yeye pia ni mdadisi wa michezo uh, sijui kama unatupata ukiwa hapo Kigali Christopher Karenzi, Habari za jioni. Naona kwa bahati mbaya hayupo uh, kwa bahati mbaya matatizo ya mawasiliano, lakini bwana Kahozi Kosha, bila shaka a, mengi yanatarajiwa kufanyika barani Afrika na duniani wiki hii uh, mwaka huu 2020 uh, lakini tuanze na a, tuzo za 28 ambazo zitatolewa wiki ijayo tarehe saba kule a, nchini Misri kuwatambua wachezaji bora barani Afrika ambao wamekuwa wakifanya vyema kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa na tuzo mchezaji bora watatu ambao umepewa nafasi kubwa ni pamoja na Mohamed Salah kutoka kule Misri, anachezea klabu ya, ya Liverpool, uh, Riyad Mahrez wa Algeria, anachezea klabu ya Manchester City na Sadio Mane, anachezea klabu ya, ya Liverpool na ni mchezaji wa timu ya taifa ya Senegal. Uh, bila shaka hizi ni tuzo muhimu sana, bwana Kahozi, na matarajio yako ni nini? Matariji yangu mimi niko Senegal bwana, niko Sadio Mare kwa sababu eh, huyo mchezaji maarufu sana ingawa, eh, hakuna mkongomani kwenye hiyo tuzo, nafikiri kuwa anaweza kubuka na ushindi, lakini tusubiri tuone eh, nani anaweza kupokea tuzo hilo kwa kuwa, kuwa mchezaji bora. Eh, kwangu mimi niko Senegal kabisa. Sijui wewe unamwegemea upa, unaegemea upande gani? <laughs> Uh, kwa kweli bwana Kahozi, kinyang'anyiro ni kikali sana uh, naamini kwamba wachezaji wote hao ni wazuri. Unajua kwamba Mohamed Salah pia ameisaidia uh, sana uh, klabu yake, na unakumbuka mwaka uliopita aliisaidia pia Misri katika ile michuano ya mataifa bingwa barani Afrika, lakini huwezi kumsahau Riyad Mahrez, unajua Algeria pia walikuwa ndio mabingwa wa soka barani Afrika na Senegal pia unakumbuka, uh, Sadio Mane pia aliisaidia kufika katika fainali ile ya mataifa bingwa barani Afrika. Kwa hivyo ukiangalia, bwana Kahozi, uh, ushindani ni mkali sana kwa kweli. Aa, kwa kweli ushindani ni mkali eh, Senegal alipoteza goli moja tu, sio kama alipigwa eh, eh, bila huruma. Hiyo eh, ni mtazamo wangu, lakini nafikiri vilevile Mohamed Salah utajua Waafrika ya wazungu huko kaskazini eh, wanafanya vizuri, wanakuwa ukiangalia kwenye orodha eh, mwaka huu eh, mwaka uliomalizika eh, kwenye orodha ya wa matimu bora, umeona eh, eh, nchi ya ya, ya, ya Waarabu inakuwa na hali ya juu, inakuwa na bajeti kubwa. Hiyo ni, ni, ni, ni vizuri, lakini hiyo ni ilikuwa ni ilikuwa ni mtazamo ni, ni wangu tu, mi naona kama kwa kweli matumaini, tuone, kuwina, na matumaini tusubiri, tuone anaweza kupata. Naam, ni ukweli kabisa, ni itakuwa ni tarehe saba wiki ijayo kule uh, Misri katika uh, uh, mji wa Hadada, tutaona itakavyokuwa. Lakini pia kuna watu mbalimbali mbali pia ambao wanaonea tuzo mbalimbali mbali. kuna mchezaji bora kwa upande wa wanawake uh, Jara Nkot kutoka kule Cameroon. Uh, asisato shoala sh kutoka Nigeria athembi ngalalana ngala, pia ni baadhi ya wachezaji ambao pia watakuwa wanawania nafasi bora kwa upande wa wanawake, lakini pia kutakuwa na timu bora kwa upande wa wanaume, lakini pia kocha bora na mambo kama hayo. Lengo la tuzo hizi ni ku washerehekea ama kuwatambua wachezaji na maafisa wa shirikisho la soka barani Afrika, ambao wakiwemo marefari ambao wamefanikisha mchezo um, soka kuimarika barani Afrika, uh, kucheza vema. Pia huwezi kuwasahau waamuzi na makocha. Tutaona mambo yatakavyokuwa, uh, bwana Kahozi nam. Lakini mwezi Februari kutakuwa na pia mechi muhimu sana ya kuwania taji la kaf Super Cup kati ya Esperance de Tunis ya Tunisia na Zamalek ya Misri akauza nakumbuka, kwamba mechi hii huwa ni muhimu sana uwe nakutanisha aliyekuwa bingwa wa klabu bingwa na shirikisho na kwa mara nyingine ama kwa mara ya pili sasa. Uh, fainali hii inachezwa kule Doha nchini Qatar. Naona kwa bahati mbaya kidogo tumempoteza Kahozi Kosha akiwa kule Lubumbashi, lakini tutajaribu kumtafuta ili aendelee kutupa Uh, uchambuzi wa namna mambo uh, yatakavyokuwa katika mechi hii ambayo itachezwa tarehe 14 mwezi Februari kule Doha. Uh, kumbuka kwamba uh, mabingwa wa taji la shirikisho uh, ni Zamalek ya kule Misri, lakini Esperance de Tunis ya kule Tunisia wao walishinda taji la klabu bingwa barani Afrika. Uh, na kumbuka sana msimu um, uliopita msimu um, wa 2018 2019 na mechi hii ilikuwa imepangwa kufanyika mwezi Novemba mwaka uliopita, lakini ikahairishwa hadi Februari mwaka huu na shirikisho la soka barani Afrika kwa sababu mbalimbali. Kumbukwa kwamba uh, kuna wasiwasi kwamba pia Zamalek huenda isicheza mechi hii kwa sababu ya maswala ya kisiasa. Misri na Saudi Arabia hazina uh, uhusiano mzuri sana katika uh, maswala ya kisiasa sababu so za kidiplomasia, lakini juhudi zinafanyika. Uh, ili kuhakikisha kwamba uh, uh, kwa <coughs> uh, mechi hiyo inakwenda vizuri. Kwa hivyo tutasubiri tuone mambo yatakavyokuwa katika mechi hii muhimu sana. Sijui bahati mbaya sana, uh, kama bwana Kahozi umenipata, unanipata sasa ukiwa hapo Lubumbashi nam. Kwa bahati mbaya sana uh, bado uh, Kahozi ametoweka uh, ni matatizo ya mitambo, lakini nikukumbushe tu kwamba popote pale ulipo msikilizaji iwapo ndo unajunga nasi popote pale ulipo unasikiliza makala jukwaa la michezo kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Victor Buso. Uh, tunakuletea tu baadhi ya matukio makubwa ambayo yatatokea viwanjani barani Afrika na kwingine kwa duniani mwaka huu elfu mbili na ishirini. Na iwapo ndo unajunga nasi ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na sita ukiwa hapo Nairobi nchini Kenya, maeneo ya Kasarani, uh, hapo Dandora. Asante sana kwa kuungana nasi ukiwa kule Mombasa Bomo uh, Bombolulu, asante uh, sana, kini wa Dar es Salaam, uh, asante kwa kuungana nasi na iwapo unafuatilia uh, soka kule barani Ulaya. Leo hakuna liga ya soka kule nchini Uingereza, kule Hispania, kuna La Liga mechi kadhaa zimechezwa leo, mbili zimeshamalizika. Granada walikuwa wanacheza na maloka na wakapata ushindi wa bao moja kwa bila, lakini Real Sociedad wakicheza nyumbani uh, kwa bahati mbaya sana wamefungwa Uh, na Villarreal mabao mawili kwa moja. Na mechi ambayo inaendelea kwa sasa ni kati ya Deportivo Alaves na klabu ya Real Betis, na ni sasa dakika 43 bao ni moja kwa bila. Celta uh, Vigo na Osasuna watacheza baadaye saa tano uh, usiku. Tutapata matokeo zaidi kesho katika vipindi vyetu vya hapa RFI Kiswahili, lakini kule nchini Italia uh, Serie A, Uh, but, hapo awali kidogo uh, Lazio wakicheza ugenini walishinda uh, Brescia mabao mawili kwa moja na mechi ambayo inaendelea kwa sasa ni kati ya Spal na Halesa Vero, uh, Venora baadaye. Roma alicheza na Torino mwendo wa saa nne au siku saa za Afrika Mashariki. Kule nchini Ufaransa kuna Coupe de France uh, mechi kadhaa zinachezwa uh, mapema kidogo Saint Etienne uh, wakicheza ugenini waliwashinda Bastia Burgu mabao matatu kwa m, kwa bila, lakini uh, Montpellier wanaocheza kule ugenini waliwashinda Rennes St Anna bao moja kwa bila. Uh, mechi kadhaa pia zitachezwa leo hii mechi kadhaa kuanzia saa moja na dakika kumi na tano hadi mwendo wa saa nne na dakika hamsini na tano kwa hivyo tuta kufahamisha uh, mambo yatakavyokuwa ka, ka hozi, sijui kama umerejea ukiwa hapo Lubumbashi uh, ka unalipata vyema sana Nam, naona uh, mambo sio mazuri sana kwa hivyo, tutaendea <coughs> uh, katika jukwaa la mchezo uh, jioni ya leo naam. Uh, mwaka huu pia kuna ile michuano ya CAF ya CHAN, ni mchuano ambayo huwa inashirikisha wachezaji ambao wanacheza soka katika ligi za nyumbani, na michuano hii itafanyika uh, kule nchini <coughs> Cameroon Ilisaili uchezo wa kule nchini Ethiopia lakini kwa bahati mbaya Ethiopia walijiondoa katika dakika za Dar es Salaam, wakasema kwamba hawako tayari uh, kuanda mchono hii na mataifa kumi na sita ambayo atashiriki tayari amekwisha julikana, ambayo ni pamoja na wenyeji Cameroon, Congo, Congo Brazzaville, DRC ambao watakuwa wanacheza kwa mara yao ya tano. Walikuwa mabingwa wa kwanza kabisa mwaka elfu mbili na tisa lakini wakashinda tena mwaka elfu mbili na kumi na sita Utakuwa na Rwanda ambao pia watakuwa wanashiriki kwa mara ya nne, na kumbuka vyema sana mwaka elfu mbili na kumi na sita Rwanda walikuwa wenyeji wa michuano hii na walifika katika hatua ya robo fainali. Tanzania wanarejea tena baada ya kushiriki kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na kumi na tisa na kuondolewa katika eneo la hatua makundi. Watakuwa pamoja na Uganda ambao wanacheza kwa mara ya tano, walicheza mara ya kwanza elfu mbili na kumi na moja elfu mbili na kumi na nne elfu mbili na kumi na sita na elfu mbili na kumi na nane nkatika uh, muda huowote wamekua ukiondolewa katika hatua uh, za makundi. Na Rwanda, uh, Tanzania na Uganda zinawakilisha ukanda wa Afrika mashariki na kati, uh, lakini DRC Congo, Braill na Camern uh, zinawakilisha ukanda wa Afrika ya kati. Lakini pia kutakuwa uh, na Moroko, wao walishinda taji hili mwaka elfublna knanan uh, lakini mabingwa mwaka moja Tunisia ambao pia wanawakilisha ukanda wa afrika kaskazini, nao pia wapo katika michuano hii ya CHAN. Uh, Namibia uh, wapo pia, walifika hatua ya robo fainali mwaka elfu mbili na kumi na nane na wanacheza katika watakuwa wanacheza kwa mara ya pili. Zambia uh, itakuwa ni fainali yao ya nne. Nakumbuka vema sana mwaka lisi, elfu mbili na tisa walimaliza katika nafasi ya tatu uh, lakini Zimbabwe pia wamefuzu wanawakilisha upande wa kusini mwa Afrika nafasi ni mara ya, ya tano wanacheza katika mchono hii na walifika katika nafasi ya tatu mwaka elfu mbili na kumi na nne. Gini wanawakilisha ukanda wa Afrika Magharibi pamoja na Mali na nakumbuka vyema sana timu hizi mbili zilifuzu mwaka elfu mbili na kumi na sita, na nakumbuka Gini walimaliza naf katika nafasi ya nne. Uh, huku Mali wakimaliza katika nafasi ya pili mwaka huo wa 2019 9, so, wakati huo unakumbuka sana kwamba Congo DRC walishinda wali fainali hiyo ya CHAN katika michoni hiyo ambayo ilifanyika uh, kule nchini Rwanda. Na Burkina Faso pia wapo uh, wao walifika katika nafasi ya uh, walimaliza katika nafasi ya makundi mwaka 2014 2018. Vyema sana uh, na itakuwa ni mara yao ya tatu wakishiriki katika mchezo hii ya CHAN, wakishiriki wakikilisha upande wa Afrika Magharibi, pia pamoja na Nija, ambao mwaka 2011 mo, walifika katika hatua ya robo finali uh, lakini pia 2000 uh, na, na, na Togo watakuwa wanashiriki kwa mara ya kwanza uh, katika fainali hizi za CHAN na asante sana Bwana Abdul Suleiman Semgenyi kwa kutusikiliza, ukiwa hapo jijini Kampala nchini Uganda, huku maeneo ya Kajansi unasema kwamba unaitakia Uganda The Cranes, kila la heri katika mchezo hii ya CHAN, lakini pia timu ya taifa ya wanawake wanapojiandaa kucheza na Ethiopia itakuwa ni uh, mwishoni mwa wiki ijayo katika uwanja wa Star Times hapo jijini Kampala, kufuzu katika fainali ya kombe la dunia mwaka ujao kule nchini India. Asante sana kwa kutuandikia ukiwa maeneo ya Kajansi katika barabara ya uh, kutoka Entebbe kwenda uh, jini kule Entebbe. Zuberi Magu, asante sana kwa kutuandikia. Lakini pia Christopher Karenzi, kwa bahati mbaya sana tumekukosa katika jukwaa la mchezo jioni ya leo ukiwa hapo karibu, karibu na uwanja wa Kanombe jijini Kigali. Asante sana bwana Fredrick, nwaka, yopi, wala, sana bwana pia vyema na san ukiwa Dar es Salaam, na tunatakia upone haraka ili ureje katika jukwaa la michezo uh, hivi karibuni. Uh, na, na mwaka huu pia tunatarajia kuwa na mashindano ya riadha dunia ya, ya wanariadha wasiozidi miaka ishirini, under 20, ukipenda itakayofanyika uh, jini Nairobi, nchini Kenya. Uh, na nakumbuka sana msikilizaji, Kenya ilipata nafasi hii baada ya kuandaa mashindano mengine ya kufana. Ilikuwa ni mwaka elfu mbili na kumi na saba ulipoandaa mash, mash, mashindano ya uchezaji ama wanariadha wasiozidi miaka kumi na saba katika uwanja wa kimataifa Moi Kasarani jini Nairobi. Na kilichofurahisha kilicho Shirikisho la Riadha Duniani, IAAF, ni kwamba nyakati zote za mashindano haya uwanja wa Moi Kasarani ulikuwa umefurika kabisa, na ukawapa moyo kwamba kwa mara ya kwanza mashabiki wa mchezo wa riadha walijitokeza sana kushuhudia mchezo hii, na kama unavyojua Kenya ni taifa ambalo linapenda sana riadha, na inapotokea katika nafasi kama hii, bila shaka inakuwa ni nafasi ya kipekee ya mashabiki kwenda kujionea um, mashindano haya ambayo yanawakilisha riadha mbalimbali mbali kutoka maeneo ya dunia, na tunasubiri tuone mambo yatakavyokuwa mwaka, mwaka huu. Ni baadhi tu ya matukio makubwa ambayo yatafanyika kule nchini Kenya. Lakini kama unavyojua ukanda wa Afrika Mashariki na Kati pia hasa kule nchini Rwanda, huwa kuna mashindano ya Tour de Rwanda. Ni mashindano uh, ambayo hutumiwa uh, na wanariadha kimbiza baiskeli ili kuonyesha maeneo mbalimbali ya nchi ya Rwanda. Wanakimbiza wanakimbiza baiskeli katika jiji la Kigali ambalo wanasema lina milima zaidi ya elfu moja <laughs> kujionea maeneo mbalimbali. Kwa hivyo ni tukio ambalo pia tutashuhudia, uh, kule nchini Rwanda, tu de Rwanda. Tutaona mambo yatakavyokuwa nam. Hayo tu ni baadhi ya, ya matukio makubwa ambayo uh, tunatarajia yatatokea viwanjani mwaka huu elfu mbili na ishirini. Miongoni mwa matukio makubwa zaidi ya ambayo tatokea viwanjani, tutaendelea kukuletea. Tuna kuomba radhi tu msikilizaji kwamba uh, kahozi kosha alitoweka kwa bahati mbaya kwa sababu ya mawasiliano ya simu kwa hivyo tumeshindwa kuwa pamoja naye jioni hii ya leo katika jukwaa la mchezo lakini tutaendelea kushirikiana pamoja katika siku zijazo uh, na kutakia tu mpenzi wa michezo popote pale ulipo afrika mashariki na kati kila laheri uh, katika kalenda ndefu ya viwanjani mwaka huu elfu mbili na ishirini kwanzia wiki ijayo tutafahamu mchezaji bora kocha bora katika mchezo wa kandanda barani afrika baadaye kutakuwa na mechi muhimu sana ya Super Cup, ukipenda CAF Super Cup, kati ya Esperance de Tunis ya kule Tunisia na Zamalek ya Misri. Mechi hiyo itachezwa kule Doha. Uh, tutaona mambo yatakavyokuwa, lakini pia uh, tutashuhudia michuano mbalimbali ya kufuzu fainali ya mataifa bingwa barani Afrika mwaka ujao, uh, kule uh, Cameroon. Pia mataifa Afrika mashariki yapo yanapambana ya uh, kufuzu tena kama ilivyokuwa mwaka uliopita kule nchini Misri. Ah, uh, je, watafanikiwa tena? Tutaona, ni swali gumu ambalo tutaona, lakini pia kutakuwa na michuano kadhaa ya soka kufuzu fainali ya kucheza kombe la dunia uh, mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kule uh, nchini Qatar. Itakuwa ni mara ya kwanza kabisa Qatar kuwa mji wa mashindano haya makubwa sana duniani. Kwa hivyo tutakuletea mengi zaidi uh, viwanjani mwaka huu 2020, bila shaka jukwaa la michezo, tumejiandaa vya kutosha. Kwa hivyo msikilizaji, wewe Uh, usiende mbali sana hasa siku za Jumamosi na Jumapili tutakuwa hapa kukupasha kuletea uchambuzi kemkem wa mambo yatakayokuwa yanatokea viwanjani. Naam, imekuwa ni furaha iliyoja kuwa pamoja pamoja nao jioni ya, tukua, ya, tukua ya tukua leo kukuletea makala ya jukwaa la michezo, lakini pia habari za dunia kutoka maeneo mbalimbali uh, katika dunia hii, siku hii ya Jumapili ilikuwa ni tarehe tano mwezi wa Januari, Jumapili ya kwanza kabisa mwaka huu elfu mbili na ishirini. Mimi naitwa Victor Buso na kutakia kila la heri popote pale ulipo. Asante sana, na kwa heri kutoka hapa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania.