Sante na heri ya mwaka mpya elfu mbili na ishirini kwako wewe msikilizaji wa RFI Kiswahili hapo ulipo na karibu katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, makala ya kwanza kabisa katika mwaka huu mpya elfu mbili na ishirini. Na hii leo msikilizaji, tutaangazia namna ambavyo mamia kwa maelfu ya wananchi kote duniani waliopokea mwaka huu mpya. Msikilizaji, wakati wananchi wa bara la Afrika wakitafakari madhila au mafanikio ya mwaka wa jana, wakati huu wanapouanza mwaka mpya, wakuu wa nchi zao walituma salamu za mwaka mpya zenye kuonyesha matumaini matarajio makubwa kwa mwaka wa elfu mbili na ishirini. Mwenzetu Ali Bilal alifuatilia kwa karibu hotuba za viongozi hao na kutuandalia taarifa ifuatayo. Nchini Uganda, Rais Yoweri Kaguta Museveni amewataka wananchi wake kuipenda nchi yao na bara la Afrika upande wake rais wa rwanda paul kagame wamewataka wananchi wake kutobweteka na mafanikio waliyoyapata na hivyo amehotolea wito kujibidisha zaidi katika sekta mbalimbali rais wa mali ibrahim bubakar keita maarufu ibeka alitoa heshima kwa askari wote waliokufa katika vita dhidi ya ugaidi mwaka elfu mbili na kumi na tisa mapigano ambayo pia rais wa chad idris debi itno aligusia huku akilaumu jumuiya ya kimataifa kwa kutofanya lolote Nchini Gabon hotuba ya rais Ali Bongo Ondimba iligubikwa hasa na vita dhidi ya ufisadi. Naye rais wa Cote Divoire Alassandr Aman Watara amesifu rekodi yake ya kijamii kwa kuashiria kupungua kwa umasikini. Pia amegusia kuhusu tuhuma dhidi ya mpinzani wake Guillaume Soro. Na huko nchini Guinea, rais Alfa Conde amegusia maandamano ya vurugu ambayo ameshuhudiwa mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili kumi na tisa, huku akirejelea tena mpango wake wa kurekebisha katiba. Na nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, mwaka elfu mbili na ishirini Itakuwa mwaka wa hatua kwa rais Felix Chisekedi. Katika hotuba yake, Chisekedi Chilombo amesema anataka kuanzisha mfumo mpya wa utawala ili kukidhi vipaumbele vya wananchi. Lakini kwa namna ya pekee, mwaka wa 2020 ulipokelewaje huko Beni, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambako kumekuwa ukishuhudiwa mauaji ya mara kwa mara? Maelezo zaidi na mwandishi wetu wa Beni, Erikson Luhembwe. Sherehe za maazimisho ya mwaka mpya zilikuwa za aina yake katika jiji na wilaya ya Beni. Makanisa yalikosa nafasi kwa sababu ya uwingi wa watu kwa makesha ya usiku wa kuamkia leo. Katika baa joto ilikuwa pia. Ila katika vilabu vingi viti vilikuwa vingi kuliko wateja. Jisabu. Kawaida vijana huwa wanazungukia moto usiku kucha, ila haikuwa hivyo mwaka huu. Raia wa Beni, Owicha na Eringeti na kwengineko wana matarajio gani kwa mwaka mpya? Bi Debora na Bwana Mchukunde wanaeleza. Mie kwa maisha yangu mimi nataka ikue mwaka ya amani, donge, niishi na amani upendo, donge, huko nalala hauna amani, unalamka hauna amani, donge, hii mwaka vraiment. Isi turudilie tena njotiratuna ku 2020 ikwe ya amani, kazi yangu iendeleye. Tunaomba tu sekirite, mbalimbali ya sekirite. Hakuna ki, yote naweza kufanyikana, kwa sababu sekirite yetu hatuone benye vanaweza kutuchunga normal, hatuna matumaini maeneo ya Beni ilishuhudia mauaji ya zaidi ya watu 240 kabla ya maadhimisho ya mwaka mpya. Waasi wa ADF wanatuhumiwa na serikali kuhusika. Erikson Luembwe hmm. Beni RFI Kiswahili. Nam Evariste Lichomoya, ukiwa hapo Beni tuambie binafsi una mtazamo gani kuhusu hali hii inayojiri huko Beni, DRC? Asante ndugu Ruben, mimi ni Evarist Licho Moja kutoka hapa Beni, na mwaka mpya tumeupokea tumeenda makanisani, lakini kwa hali tu ya ukimya ukimya, sababu tumesikia kumekuwepo mauaji katika eneo la Mamove huko, watu kumi na nane wameweza kuuawa. Kwa hivyo tumesherekea mwaka katika hali isiyo ya kawaida, hali ya kulia wale ambao wamefariki mwaka huu. Kwa kweli Beni tunaishi maisha ambayo sio tulivu kwa sasa na ndio kwanza mwaka umeanza, bado mauaji yanaendelea. Mnafikiri nini kifanyike? Je, kuna juhudi zozote upande wa serikali zinafanyika? Kwa kweli wananchi wote katika mji wa Beni wanasubiri waweze kupata salama, lakini salama tunasubiri. Rais wetu Felix Tshisekedi ameweza kusema kama watu watasherekea mwaka mpya na hii sikukuu ya Krismasi katika hali iliyotulivu, lakini tumeona tunasherekea katika hali ambayo ina utata, ma watu wengine wanauawa hapa na pale, inakuwa ni shida tupu, na serikali wanajitahidi kwenda huku na huku kuweza kupiganisha hawa majambazi ambao wanafanya vitu visivyowezekana kwa kweli, lakini raia bado hawajaona hali inabadilika. Hata kuna wengine wanasema inastahili kubadilishwa kwa viongozi wa serikali ambao wamekaa muda mrefu hapa so. Lakini tunasubiri, hiyo ni hatua ambayo gavmenti inaweza kuchukua yenyewe. Naam, ni kushukuru sana, huo ni mtazamo wake, eh, Variste licho moja. Huyo ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya eh, RFI na hapo amekuwa akizungumza nasi kutoka jiji la Beni. Asante sana na poleni tena Asante tumeshapoa na kushukuru bwana Ruben nayo. Na mataifa mbalimbali mbali barani Afrika yanatarajiwa kufanya uchaguzi mkuu mwaka huu, uchaguzi ambao utaweka katika mizani demokrasia katika bara hili. Mwandishi wetu Victor Abuso ametuandalia taarifa ifuatayo. Wananchi wa mataifa ya Afrika mashariki na kati, Tanzania, Burundi na Ethiopia wanajiandaa kushiriki katika uchaguzi muhimu likaobadilisha mstakabali wa mataifa yao. Nchini Burundi, uchaguzi wa rais na wabunge utafanyika mwezi Mei. Rais Pierre Nkurunziza ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka elfu mbili na tano alitangaza mwaka uliopita kuwa hatawania tena urais. Hata hivyo, wanasiasa wa upinzani wanasema hamwamini kwa sababu mwaka elfu mbili na kumi na tano aliamua kuwania urais kwa muhula watatu, kinyume cha katiba nchi hiyo. Mwezi Oktoba nchini Tanzania, rais John Magufuli anatarajiwa kutetea tena wadhifa wake kwa mhula wa pili. Ni uchaguzi ambao unatarajiwa kufanyika mwezi Oktoba na unakuja wakati wanasiasa wa upinzani wakidai kuwa serikali ya sasa imewekea mazingira magumu ya kufanya mikutano ya kisiasa. Mataifa mengine ya Afrika ambayo inatarajiwa kuwa na uchaguzi mkuu mwaka huu ni pamoja na Ghana, Guinea, Ivory Coast, Niger, Togo na Ushelisheli. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza umefungua redio yako, unasikiliza makala Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, RFI. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Salim. Jeshi la Kenya kwa juma hili lilitumwa kuwasaka washukiwa wa ugaidi wa kundi la Al-Shabab walioshambulia msafara wa mabasi matatu ya uchukuzi wa umma na kuwaua abiria watatu katika jimbo la Lamu kaskazini mwa pwani ya nchi hiyo Alhamisi ya wiki hii. Mwanahabari wetu kutoka Mombasa, pwani ya Kenya, Joseph Jira alitutumia ripoti ifuatayo. Idara ya usalama hapa nchini inasema maafisa kutoka idara mbalimbali wanaendesha operesheni kali katika msitu wa Boni, jimbo la Lamu. Mshirikishi wa usalama ukanda wa pwani John Elungata anasema wataendesha operesheni hiyo hadi watakapowatia mbaroni washukiwa waliowaua watu watatu na kuwajeruhi wengine watatu. Polisi ambao walikuwa wanasindikiza haya mabasi wakafika, wakajibizana na hawa watu kwa risasi, lakini tumewafuata na nafikiri tutafanikiwa kuwapata. Naona magari yameanza kupita na tunawahakikishia kwamba tuko ngangari. Lakini afisa wa maswala ya dharura kutoka shirika la kijamii la haki Afrika mjini Mombasa, Mathias Shipeta, ametaka idara ya usalama nchini kutoa ulinzi kwa magari ya abiria, hasa yanayohudumu katika eneo hilo hatari. Wale walikuwa wanafanya escort, wangekuwa karibu, wangeweza kudhibiti ataki hii, ingekuwa si uzembe wao, wale wa Kenya wangekuwa wako katika hali ya hatari walivyopatikana nayo hiyo. Wasimamizi wa kampuni ya mabasi yaliyovamiwa wanasimulia ya hali ilivyotokea katika shambulizi hilo eneo la Nyongoro, jimbo la Lamu. Kuna gari yetu ya Simba Coach ambao imevamiwa na majangili, na kwa bahati mbaya wamemua tani boy wetu mmoja. Vile vile RFI Kiswahili imezungumza na wakazi wa jimbo la Lamu hapa mjini Mombasa. Ugaidi ni kama ni kitu ya kuenda na kurudi, naona nchi yetu bado haijaimprove. Al Shabab walikuwa wamepea na notice so ni kama wao walikuwa tayari kuja, lakini serikali ya Kenya ikapuzia. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Juma hili umoja wa Mataifa na vikosi vya serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati wamelitangaza eneo moja la mji mkuu wa nchi hiyo Bangui, ambalo kwa majuma kadhaa limeshuhudia makabiliano yaliyogharimu maisha ya watu kuwa eneo salama. Tangazo hili limekuja tu wakati huu mji wa PK5 umekuwa ukishuhudia mapigano ya mara kwa mara ya kidini na kikabila. Dam Edi Semforien Parecut ni mchambuzi wetu wa siasa za Jamhuri ya Afrika ya Kati, ni mwanachama wa chama cha upinzani cha PUR huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, na hapa anautoa mtazamo wake akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nafikiri kunangana silaha moja mbili tatu, sio kumaliza kumalizika matatizo sababu Afrika ya Kati matatizo imeanza ina miaka siyo chini ya miaka mitano leo. Kwa hiyo na, naona kwamba ni vyema kwamba umoja wa Wataifa wafuata ile wa program ambayo inaitwa desarmement, wabidi wafuata hizi program na mpaka leo wanashindwa kutekeleza hizi program za desarmement, watamaliza kunyang'ana silaha kwa waasi wote jamhuri ya Afrika ya Kati. Mtazamo wake Edi Sanforien ni mwanasiasa wa chama cha upinzani cha PUR cha nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. <mulia> Juma hili bunge la Libya linalomuunga mkono kiongozi wa vikosi vya upinzani Khalifa Haftar lililaani hatua ya bunge la Uturuki kukubali kutumwa kwa jeshi lake nchini humo. Wabunge hao wameelezea kuwa hatua hiyo ya Uturuki kuwa ni kitendo cha uhaini lakini Ankara inasema jeshi lake litakwenda kushirikiana na serikali ambayo inatambuliwa na Umoja wa Mataifa kuleta utulivu katika nchi hiyo tangu mwaka wa 2011 alipouawa Muhamar al Gadafi. Nilimtafuta Muhamed Guleid, ni mwandishi wa habari wa redio na televisheni ya Uturuki TRT, yuko jijini Istanbul, kuangazia hatua hii ya wabunge wa Uturuki. Bunge la Uturuki kwa kweli limepitiza e, pendekezo la kupeleka wanajeshi nchini Libya kwa kura 325 dhidi ya kura mia moja, eh, themanini na nne. Kwa hivyo sasa Uturuki iko tayari kupeleka wanajeshi wake nchini Libya. na kwa nini unadhani Uturuki inajikita sana katika mzozo huu wa Libya? Naam, Uturuki kwa kweli imeitwa na waziri mkuu wa nchi hiyo, waziri mkuu wa kihalali wa nchi hiyo ambaye ametaka uh, msaada wa kijeshi kukabiliana na, na wanamgambo wa uh, Khalifa Haftar uh, uh, ambaye amekuwa ni mwiba kwa serikali ya uh, Libya na mara kwa mara amekuwa akivamia e, mji wa Tripoli. Kwa hivyo ni wakati ambapo rais e, Erdogan alipokwenda Tunisia aliweza kukutana na viongozi huko na wao wakakubali kwamba e, Uturuki iweze kupeleka wanajeshi kulinda mashambulizi dhidi ya wanamgambo wa General Haftar wanaungwa mkono na baadhi ya muungano wa Falme za Kiarabu, Misri, Ufaransa na Urusi na Muhamed al Gulad. Wabunge wanasiasa wamekuwa wakizungumzia vipi hili ukiwa hapo Ankara. Ah, kusema kweli kama unavyojua bunge la uh, Uturuki lina wingi wa uh, E, chama cha AK Parti ambacho, e, kinaongozwa na rais, e, e, Recep Tayyip Erdogan. Kwa hivyo wengi wao wamepitiza mswada huo, lakini ingawa upa upande wa upinzani wamekuwa wakiteta wasipeleka wanajeshi na wasiingilie mzozo wa Libya. Nam Guleid, e, ni rasmi kwamba sasa Uturuki itawapeleka wanajeshi wake huko Libya. Unafikiri Uturuki itanufaika na nini katika kuwapeleka wanajeshi wake huko Libya, mbali na kujaribu kurudisha hali ya uthabiti na usalama nchini Libya? kama ujavyo, pia Uturuki imeingia katika mzozo huo kulingana na bahari ya uh, Mediterranean ambayo pia Uturuki inataka mafuta, tuseme kuna mafuta ambayo nchi ya Libya inayo, hiyo inaweza kuwa ni mojawapo. Pili, inaweza kuwa ni biashara Uturuki nataka kufanya, si biashara na Libya. Unadhani ni kipaumbele gani hasa katika nchi ya Libya? Nafikiri kipaumbele ambacho kubwa ni usalama katika Tripoli, vio, wana mgambo, wa Afterall, Shamblia, mji wa kama ujuavyo, wanamgambo wa jenerali Haftar wamekuwa wakishambulia e, mji huo, wamekuwa wakipiga makombora pia kwenye maeneo ambayo ni ya wakimbizi kwenye maeneo ya Umoja wa Mataifa, kwa hivyo E, jukumu kubwa kwanza kabisa ni kujaribu kurudisha hali ya usalama katika mji wa Tripoli ambao unazidi kuzorota kutokana na mashambulizi ya General Haftar na pia e, kuhakikisha kwamba kuna usalama katika e, nchi nzima ya, ya Libya. Naam uh, Guleide kumalizia tu. Je, ilikuwa inatarajiwa kwamba uh, mswada huo wa serikali kutoka ikulu ungepitishwa ilitarajiwa hivyo? Na nilitarajia hivyo kutokana na wingi wa wanabunge ambao ni wa chama cha AK Parti ambacho kinaongozwa na Rais eh, Recep Tayyip Erdogan, wabunge ambao wengi wao ni wa AK Parti. Ni Guleid Ali Mohamed, mwandishi wa habari katika Radio TRT Radio na televisheni ya Uturuki, akiwa jijini Istanbul, Uturuki. Kwa muktasari tu, msikilizaji, rais wa Sudan Kusini Salva Kiir Juma hili alitoa msamaha kwa wafungwa kadhaa wa kisiasa akiwemo msomi na mchumi maarufu nchini humo Peter Biar Ajak ambaye mwanzoni mwa mwaka uliopita alifungwa kwa tuhuma za makosa ya kufanya ujasusi. Msikilizaji, kiongozi wa upinzani katika nchi ya Guini Bisau Umaro Sisoko Embalo, juma hili alitangazwa kuwa mshindi wa kiti cha urais katika uchaguzi uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita, akimshinda aliyekuwa mpinzani wake Domingos Simoes Pereira. Suba Chachel ni mchambuzi wa siasa na mwangalizi wa uchaguzi barani Afrika, na hapa anautoa mtazamo wake akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. ni tangazwa kama mshindi na tunatumaini kwamba idara zote za serikali zikiwemo wanajeshi watatii kauli ya wananchi, na itabidi kwamba ule kiongozi ambaye ametangazwa mshindi aunde serikali ambayo itajumuisha <laughs> walio wengi, ili isionekane kwamba ni serikali ya kugawanya wananchi wageni ni mtazamo wake Suba Churchill, mchambuzi wa siasa na mwangalizi wa uchaguzi barani Afrika, akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya, Radio France Internationale RFI. Na katika uga wa kimataifa msikilizaji, kamanda wa jeshi la walinzi wa mapinduzi wa Iran Kasem Soleimani aliuawa katika mashambulizi yaliyotekelezwa na majeshi ya Marekani nchini Iraq. Alikuwa mmoja wa watu maarufu huko Irani na alionekana kama adui wa Marekani na washirika wake. Maelezo zaidi na mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi. Jeneral Kasem Suleiman alikuwa kiongozi wa kikosi maalum cha jeshi la mapinduzi la Iran maarufu kama Kuds, na aliuawa katika shambulio la vikosi vya Marekani usiku wa kuamkia leo, akiwa sambamba na maofisa wake wengine sita nje kidogo ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Bagdad. Suleiman alijipatia sifa na umaarufu mkubwa nchini mwake na hata nje, akionekana kama shujaa wa jeshi la ulinzi la Iran na mchango wake katika vita iliyomaliza makundi ya kijihadi nchini Siria na Iraq. Suleiman alikuwa chachu ya kueneza sera na ushawishi wa nchi yake kwenye eneo la Mashariki ya Kati, ambapo nchi za Marekani na washirika wake Saudi Arabia na Israel walishindwa kudhibiti nguvu yake. Wakati wa uhai wake, alifanikiwa kukwepa majaribio kadhaa ya kuuawa katika kipindi cha miaka ishirini na alikuwa akiongoza kikosi kinachomsaidia rais wa Siria Bashar al Assad na kufanikiwa kuyatokomeza makundi ya Levante na Islamic State nchini Siria. Katika miaka ya hivi karibuni, alionekana kuwa mtu wa karibu zaidi wa kiongozi wa juu wa kidini wa Iran, Ayatolah al Khaminei, pamoja na viongozi wengine wa Kishia. Licha ya kifo chake kuwa gumzo na baadhi kuona kama ni ushindi kwa Marekani na washirika wake, ushawishi wake kwa vikosi vitiifu kwa Iran ni mkubwa na wadadisi wengi wa mambo wanaona bado Iran itaendelea kuwa na ushawishi mkubwa kwenye eneo la mashariki ya kati. Msikilizaji, licha ya viongozi wa mashirikisho ya wafanyakazi nchini Ufaransa kutia ngumu kuhusu kusitisha migomo ya wafanyakazi wa umma, rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron juma hili aliapa kuendelea mbele na mabadiliko ya mfuko wa pensheni, mabadiliko ambayo ndiyo yamesababisha maandamano hayo mfululizo kwenye nchi hiyo. Rais Macron licha ya kukiri kuwa madai wafanya ya wafanyakazi hao yana msingi, alimtaka waziri mkuu Edouard Philippe kuhakikisha suluhu inapatikana. Que les inatambua kuwa mabadiliko huwa yana ya mtikisiko, lakini wasiwasi haitosababisha kutofanya kazi, kwa sababu kuna mengi sana ya kufanya. Ni hii, kwa hali hii kwamba mageuzi ya pensheni ambayo nimejitolea mbele yenu, ambayo ambayo na ambayo yanaendeshwa na serikali yatakamilika. Natarajia kutoka kwa serikali ya Edward Philippe itapata njia ya mabadiliko kwa haraka. Katika hotuba yake ya kufunga mwaka wa 2019 mbali na kutaka kupatikana kwa suluhu kuhusu pensheni, rais Macron alitoa wito wa umoja wa kitaifa baina ya raia kuhakikisha umoja wa taifa. Kumbuka kila wakati kuwa tunayo jukumu kubwa ya Ufaransa kuliko haki kujitolea kwetu, hisia zetu za wajibu, hisia za heshima kwa raia wengine ni maadili muhimu kwa umoja wetu na kwa maelewano yetu. Sauti yake Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa. Msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim, hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwa herini. Radio France Internationale, radio wiki.