Usalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, na karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, makala yanayokupa nafasi ya kujikumbusha habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya wiki nzima hapa RFI Kiswahili. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim, karibu ufuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Msikilizaji, hivi leo katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri, tutaangazia kwanza kabisa kuhusu shambulio lililotekelezwa na wanamgambo wa Al-Shabab dhidi ya kambi Simba inayomilikiwa na jeshi la Marekani huko Lamu, maeneo ya pwani ya Kenya, ambapo raia watatu wa Marekani waliuawa na kuharibu ndege kadhaa yakiwemo magari. Mwandishi wetu Victor Melkisedek Kabuso alifuatilia kwa karibu taarifa hii na akatuandalia ripoti ifuatayo. Wapiganaji hao wanadaiwa walifanikiwa kuvuka eneo lenye ulinzi mkali kwenye kambi ya Simba usiku wa Jumapili iliyopita kabla ya kudhibitiwa, ambapo wapiganaji wanne waliuawa. Jeshi la Marekani limethibitisha kutokea kwa shambulio hilo na kudai kuwa mwanajeshi wake mmoja na raia wawili waliokuwa wanatoa ushauri wa maswala ya kiusalama waliuawa. Kwa mujibu wa jeshi la Kenya, raia wengine watatu Wamarekani walijeruhiwa katika shambulio hilo la kushtukiza. Kundi la Alshababu limekuwa likitekeleza mashambulizi ya mara kwa mara kwenye maeneo ya mpaka wa nchi hiyo na Somalia tangu nchi hiyo itume wanajeshi wake mwaka elfu mbili na kumi na moja kama sehemu ya wanajeshi wa kulinda amani nchini Somalia. Mji wa Lamu ambao uko kwenye pwani ya Kenya unapakana kuwa karibu sana na nchi ya Somalia na unashuhudia mashambulizi ya mara kwa mara hali inayotishia wa sekta ya utalii kwenye kisiwa hicho. Asante sana Victor na, na huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, takriban watu kumi waliripotiwa kupoteza maisha katika eneo la Muresa, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa nchi hiyo, wakati wa mapigano baina ya makundi ya waasi wa Maimai wa Mai na Gumino. Kwa mujibu wa mashirika ya kiraia kwenye eneo hilo, watu kadhaa walikimbia makazi yao, huku mamia ya watoto wakiripotiwa kupotezana na familia zao. Andre Bia Dunia, wewe ni mwenyekiti wa mashirika kirai ya kiraia wilayani Uvira, una mtazamo gani kuhusu hali hii? Tunakuwa na upande wote, tunasikia ni watu kumi ambao wamekufa, ni wapiganaji wa maimai wamekufa na wapiganaji wa gumino wamekufa, na watu wa saba upande wote wamekufa, tatu na nne ngambo yote wamekufa. Lakini sasa madhara makubwa ni kusema watu wengi wamekimbia ambao ni raia ambao wana, wana silaha mkononi, wengi ndo wamekimbia. Kwa leo hatuwezi kuambia wako wapi. Taarifa ninayo hapa kama msimamizi wa shirika la raia ni kwamba kuna watoto yapata kumi ambao wazazi wao watu wako wapi? Ni Andre Biadunia, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia wilayani Uvira, jimboni Kivu Kusini. Msikilizaji, tukisalia nchini DRC, kwa juma hili polisi jijini Kinshasa waliofukuza wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Kinshasa kuondoka kwenye kampasi za chuo hicho baada ya juma hili kushuhudiwa makabiliano makali yaliyosababisha kifo cha askari mmoja. Kufuatia hali hiyo, serikali ya DRC iliamua kukifunga chuo hicho cha Kinshasa. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendilonge, alitutumia ripoti ifuatayo. Uamuzi wa kufunga chuo hii ambayo ilichukuliwa kwa makubaliano na waziri mkuu ilianguka kama pigo. Tomaluwaka ni waziri wa elimu vikuu kazi zote kwa chuo kuu la Kinshasa zimesimamishwa hadi hatua zipya zitakapochukuliwa. Na wanafunzi wote wanaoishi katika vyumba hapa, tunawapa masaa arobaini na nane ili waweze kuondoka. Wakipitisha masaa hizo, basi wataondoshwa kwa nguvukwa woga wa makabiliano na polisi. Masaa arobaini na nane zikitimia, wanafunzi wamoja walianza kutoa vitu vyao tangu usiku tujue kama maisha itakuwa jete na kama serikali aihudililie kabisa decision hawa ya, ya kufukuza kwenye maono, kwani tuna vitu vyetu. Wengi walitoka jimboni hawana hata nafasi ya kulala awana majamaa. Nangu ni Lola Muli Moisi metokea Bukavu, hivi hatujue kwenye tutaenda, tuko na esekulizoliza marafiki tusaidia, lakini nini oga wako kwa ajili ya awa mabinti ambao munasoma nao na ugopa kukoko wengine wanaweza kuwa wa malaya, wengine wanaweza kuwa wakiwema wa mimba, wakiingia katika ndoa bila kwao kupenda. Inawezekana inaweza kuwa mambo vibaya kabisa hatua hii ambayo iliungwa mkono na rais Felix Chisekedi, lakini amepanga kukutana na wanafunzi hawa mbele ya wikendi kwa lengo la kutuliza hasira yao. Lakini mkuu wa polisi alitoa angalisho kwa wanafunzi wote ambao watapatikana kwenye vyumba vya chuo hiyo baada ya masaa 40 ambayo ilitolewa na serikali. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, Kiswahili. Na, Neema Bikai Lwira, wewe ni mwenyekiti wa chama cha ARC kinachoongozwa naye Olivier Kamitatu, tuambie una mtazamo gani kuhusu hatua hii huko Kinshasa? Ah, tuna shida kubwa ndani ya nchi yetu wakati ambapo gavmenti yetu haijue kukamata maresponsabiliti zake kumakazi mbalimbali mbali. Hii shida ambayo inatokea kwa wanafunzi inaweza kuleta tena vita kubwa ndani ya nchi, wakati ambapo tungali tunaishi shida zingine kubwa kubwa kupitia vijana ambao hawana kazi ya lakini walianza kupewa taarifa kuhusu swala zima la ada ya shule, na inaonekana ndio kiini hasa cha mgogoro, chimbuko la vurugu zilizoshuhudiwa wiki hii, ndiyo? Ndio maana nilikuwa nataka kuendea kusema kila kila kitu kinatengenezwa wala kinafanyizwa na government. Government ina kazi ya kukamata responsibility ya wanafunzi kwenye shule, lakini kwetu, ndani ya nchi yetu ya Kongo, wan, wazazi ndio wanalipa shule za watoto. Ni kama hata shule za uh, za leta zimeanza kukua, shule za za commerce. Ndio maana unakutana bei ya malipo ya shule inapanda juu kabisa, na nyinyi kama wazazi uh, Binafsi unadhani suluhu iko wapi? uh, suluhu inarudia tena uh, responsibility inarudia tena kwa government. So, mimi nilishangaa wakati ambapo ministre yeye pekee ambaye anakuwa charge na aseemen na, na, na, waziri wa elimu ndani ya ndani ya karantini wanafunzi wawe wametoka ndani ya ya mavyumba vyao vya masomo na wachukue mavitu zao waondoke, alafu yeye hakuona kama hii ni shida kubwa ambayo inaweza kuleta insecurity e ndani ya mwingini, wakati ambapo vijana wametoka shuleni, alafu waende wanaangaika. Wengi wa wanafunzi wanatoka ndani ya majimbo zingine jirani na kwenda kusoma Kinshasa. Sasa wewe mwanafunzi umelipiwa chumba pale kwenye shule, wazazi wako hawako Kinshasa, utaishi namna gani donk? Wanataka kuleta situasio gani donk? e donk Desordre inapaswa kuonekana, sababu wakubwa wa nchi hawakuweza kukamata kitu chao kwa mkono. Haya, mimi ni kushukuru sana. Huo ni mtazamo wake Neema Bikai Lwira, ni mwenyekiti wa uh, chama cha ARC kinachoongozwa naye Olivier Kamitatu, mmoja wa wapinzani huko jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Asante sana, basi nashukuru na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Nchi ya Rwanda juma hili ilitupilia mbali matamshi ya hivi karibuni yaliyotolewa na waziri mkuu wa zamani wa DRC Adolf Muzito kuwa nchi hiyo inataka kuendelea kukalia eneo lake la mashariki na kuitaka nchi hiyo kuishambulia Rwanda. Mwandishi wetu Steven Mumbi ametuandalia ripoti ifuatayo. Waziri Vensa Biruta amesema uhusiano wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sasa ni mzuri kuliko kipindi chochote, na kwamba maneno yanayosemwa na baadhi ya wanasiasa hayana ushahidi wowote. Sisi tunapongeza hatua chanya ya uhusiano baina ya Rwanda na Kongo, vinginevyo matamshi ya wanasiasa ambao hawana ideolojia yoyote mbali na kuota kuyumbisha usalama wa ukanda Nafikiri hao wapo leo na watakuwepo kesho. Umuhimu ni kwamba hawana uwezo wa kuvunja uhusiano mzuri uliopo. Tutaendelea kukanusha matamshi yao yasiyokuwa na msingi. Katika hatua nyingine, waziri huyo amesema Rwanda haina faida yoyote kuingia kwenye uhasama na nchi ya Burundi. Rwanda haina mkono wowote katika kuyumbisha usalama nchini Burundi. hakuna tukio lolote kutoka Rwanda dhidi ya Burundi. Kuhusu mazungumzo, sisi dhamira yetu ni kuishi kwa amani na usalama na nchi zote na maendeleo. Hakuna anayezungumza peke yake. Sisi hatujawahi kukataa hata siku moja mazungumzo na Burundi, lakini wao watapokuwa wamejiandaa, hakuna tatizo kwetu. Lakini ukiangalia miaka iliyopita, matusi waliokuwa wakitutukana wanaandamana dhidi yetu na tuhuma zisizokuwa na msingi kuanzia mwaka 2015 inaonekana wazi kwamba hawako tayari kwa mazungumzo lakini sisi tupo tayari watapohitaji tutazungumzia maswala yote na kuyapatia jawabu mkutano wa waziri wa mambo ya nje wa rwanda umefanyika ikiwa ni muda mfupi tu umepita baada ya uganda kutangaza kuachia huru Msikilizaji, nchi ya Uganda imewachia huru na kuwakabidhi kwa serikali ya Rwanda raia tisa wa nchi hiyo, ikiwa ni kama sehemu ya juhudi za nchi hiyo kujaribu kumaliza mzozo uliopo baina ya mataifa hayo mawili. Ifuatayo ni mitazamo mseto ya wasikilizaji wetu kwenye ukanda wa Afrika Mashariki kama ilivyokusanywa na mwenzangu Frederick Nwaka. Naitwa Amira Jumana wa Kibinda, anapatikana Sabasaba mkoani Morogoro. Hiyo ni hatua moja nzuri, lakini kwangu mimi naona bado haitoshi. Kuna umuhimu mkubwa kwa Raisi Museveni na Kagame kumaliza kabisa mgogoro huo, ili nchi hayo ziwe na no ushirikiano mzuri baina ya wananchi wao na mataifa yao yawe na uhusiano kama zamani. Naitwa Ruakome El Padrao Alimasi, nikiwa maeneo ya Burundi, Bujumbura hapa mjini kati. E, mambo yanaweza kuwa mazuri wakati Uganda amejitolea kuachilia uhuru wa raia au walikuwa wakishikiliwa, na ni vizuri kama iliwatoa bila masharti au malengo fulani. Kama waliwatoa tu kwa hiari na kuwapeleka kwao, ni jambo la muhimu. Mi naitwa Richadi Kambali, niko Beni, Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. Mimi sijui kwamba kuna mzozo kati ya Kagame na Mseveni, kwa sababu wavuvi waliobebwa huko Kongo kuku. hadi sasa kuna wale ambao wanafungwa kule na hawayatoka, lakini ni kuziba watu macho ili watu, watu wasijue mpango wao ambao walionao nao wakiwaza kwamba wao wanagombana, na mnaweka macho kwa vita vyao wao, mkiwachia mwanye. Ni wasikilizaji wa RFI Kiswahili hao katika eneo la Afrika Mashariki na Kati. Kiongozi wa zamani wa waasi katika nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati Michel Jotodia amerejea nchini mwake hapo jana Ijumaa, miaka sita kamili tangu alipoondoka madarakani katika nchi hiyo. Jotodia alikuwa akiishi kama mkimbizi wa kisiasa nchini Benin. Na Edi Snforien Paricut, una mtazamo gani kuhusu kurejea nyumbani kwa Michel Jotodia? Ni, ni clear kwamba Afrika ya Kati inaelekea kwene amani, sababu wale wote, wa viongozi wote wao ndo wameanza hizi matatizo na kwao kurudi kwamba wanataka kuunga kwa mkono kwa amani, nafikiri na hatua kubwa sana ambayo tunaweza kuwaunga mkono na kuwa support ili nchi ielekea kwenye amani ya ukweli. Najua kubwa kwamba kama ndotoja alisema kwamba ataweka watu wote, ataita wanasiasa wote na serikali kukaa chini kuzungumza. Nafikiri baada ya mzungumzo kwamba nafikiri kila kitu itakuwa sawa baada ya hii na Hali itatulia zaidi. Ni mtazamo wake Edi Saint-Forien parekut, ni mwanasiasa wa chama cha upinzani cha PUR cha nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Radio France Internationale, RFI. Katika uga wa kimataifa juma hili, msikilizaji, rais wa Marekani Donald Trump Alisema nchi ya Iran imeonekana kurudi nyuma baada ya kutekeleza mashambulizi ya roketi kadhaa kulenga kambi za wanajeshi wake nchini Iraq. Trump alisema katika mashambulizi hayo ya Iran hakuna raia wa Iraq wala wa Marekani aliyeuawa na kwamba kambi zake mbili ziliathirika padogo tu. Napenda kuwataarifu kwamba wananchi wa Marekani mnapaswa kushukuru na kuwa na furaha. Hakuna raia wa Marekani walioathirika katika shambulio lile lililotekelezwa na utawala wa Iran. Majeshi yetu yamejiandaa kwa lolote na yako tayari. Iran inaonekana kurudi nyuma, jambo ambalo ni zuri kwa pande zote na ni jambo zuri kwa dunia pia. Kiongozi huyo pia akatangaza mpango mpya wa nchi yake kuiwekea vikwazo zaidi Iran. Nchi ya Iran yenyewe imesema shambulio lililofanyika juma hili ni mwanzo tu wa kujibu kile ilichodai ni kulipiza kisasi dhidi ya mauaji ya Jenerali Kasem Suleiman. Na Hussein Hassan ni mwandishi wa Redio Teheran. Uhapa mtazamo wake kama alivyozungumza na RFI Kiswahili kwa juma hili. Kwa msingi, mambo yanaendelea kama kawaida, watu wapo katika pilkapilka -pilka, na shughuli zao za kila siku, wala hamna ambayo kwamba anaonekana ana masononeko, ana wasiwasi, ana woga wa kusubiri shambulizi lolote, hususan baada ya kuzungumza ama kutoa kauli kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, baada ya Teheran kujibu mapigo na kushambulia vituo vya kijeshi vya Marekani katika mkoa wa Ambaru huko nchini Iraq. Na, na kingine ambacho pia kimewapa nguvu na wanaendelea na harakati zao za kila siku bila wasiwasi bila mwoga ni kauli ya Rais Donald Trump wa Marekani alipozungumza. Pia watu walikuwa wanasubiri labda pengine Trump atazungumza nini baada ya Iran kushambulia vituo vya kijeshi vya Marekani huko nchini Iraq, lakini kauli ya Trump ilionekana kana kwamba ilikuwa na ulegevu wa kiasi fulani, watu walidhani labda pekee atazungumza. Hussein Hassan, tuambie kauli ya Rais Donald Trump kusema kwamba hakuna madhara yoyote yaliyojitokeza katika mashambulizi ya makombora ya Iran dhidi ya kambi hizi za Marekani inachukuliwaje na viongozi wakuu wa Teheran, kauli ambazo zinatoka uh, katika vinywa vya maafisa wa ngazi za juu wa vikosi vya ulinzi vya Iran ni kwamba kauli ile haikuwa ya ukweli, haikuakisi hali ya ukweli, haikuakisi hali ya halisia. Lakini kama wanavyosema hapa baadhi ya makamanda wa ngazi za juu wa vikosi vya usalama vya Iran ni kwamba kulikuwa na madhara makubwa sana na hata maafa makubwa sana. Baadhi wanasema makumi ya askari wa, uh, wa Marekani walifariki dunia katika uh, katika mashambulizi yao. Baadhi ya kauli wanasema kwamba ni zaidi ya askari themanini. Hiyo ni kwa mujibu wa duru za habari za hapa nchini na vile vile duru za habari uh, kutoka huko nchini Iraq. Ni sauti yake, Hussein Hassan, ni mwandishi wa idhaa ya Kiswahili ya Radio Teheran. Pia juma hili, waziri wa sheria wa Japani alitoa wito kwa mkurugenzi wa zamani wa kampuni ya Nissan, Carlos Ghosn, kurejea nchini humo kuendelea na kesi yake, matamshi ambayo alitoa baada ya bilionea huyo kutetea uamuzi wake wa kutoroka Japani na kukimbilia Lebanon. Bilionea huyo ameendelea kusisitiza kuwa hakukimbia mkono wa sheria, bali unyanyasaji aliyokuwa akiendelea kufanyiwa na waendesha mashtaka huko Japani. Sikukimbia mkono wa sheria, nimekimbia kutotendewa haki na hukumu ya kisiasa. Baada ya kuvumilia kwa zaidi ya siku mia nne za kufanyiwa ukatili katika mfumo uliotengenezwa kuniathiri na kunipa haki kidogo, nilibakiwa sina jinsi lakini kujilinda mimi na familia yangu. Ulikuwa ni uamuzi mgumu na hatari uliotokana na mazingira ya kutotendewa haki. Ni sauti yake Carlos Ghosn akizungumza akiwa nchini Lebanon. Kwa juma hili, na msikilizaji, tumalizie makala haya na kilichojiri huko Australia, ambako maelfu ya watu wamevikimbia vijiji vyao kuepuka moto mkubwa wa msituni ambao umekuwa ukichochewa na upepo mkali unaovuma kwenye maeneo ya kusini magharibi mwa nchi hiyo. Taarifa zinasema kitisho kikubwa zaidi kinayakabili majimbo ya New South Wales na Victoria, ikiwa ni majimbo yenye wakazi wengi zaidi huko Australia, kutokana na joto kali linalokithiri katika nchi hiyo. Taarifa zinasema moto huo unaoendelea huko Australia sasa umefika kiwango kikubwa, ambapo maafisa wa zimamoto wanasema hali hiyo inasababishwa na upepo mkali unaoendelea kubadilisha hali ya hewa katika nchi hiyo. Kupata hali halisi inavyoshuhudiwa hivi sasa huko Australia, kwenye laini ya simu hapa makinika na msikilizaji huyu ambaye anaanza kujitambulisha namna hii: naitwa Bigabo Yambayamba, naishi katika mji wa Perth, Australia magharibi. Kwa kweli kuhusiana kimbunga cha moto tunakabiliana nayo, na karibu Australia mzima hapa tumepigwa na hiyo moto, ila katika mji huu tulikubaliana na hiyo lakini wazima moto walizojitahidi kuweza kuzima hivi. Kuna swali ni swali kabisa hapa, ila kunabakia matatizo tu ya moto huko Sydney, ambao ni ndio ambao kunakadiriwa kuwa kama nyumba elfu moja hivi zimeungua na watu kumi na saba wamesha fariki dunia. Na leo mkuu wa nchi Prime Minister Morrison ametoa haja ya kitaifa, yani emergency kwa kuepusha watu, wamefunga manjia na kuhamisha watu, wanaoandalia sehemu ambapo kuna usalama, ili watuweze kuokolewa zaidi, na tujui siku gani ya moto ambao utaisha. Msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Shukrani za dhati kwa muda wako. Naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine na kwaherini.