Asante na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, na karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, makala na inayokupa nafasi ya kujikumbusha habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya wiki hii hapa RFI Kiswahili. Msikilizaji, kwa muktasari tu, jumakili jeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC, lilikiri kuwapoteza wanajeshi wake 30 katika operesheni iliyofanikisha kutekwa kwa ngome muhimu ya madina iliyokuwa chini ya udhibiti wa waasi wa Uganda wa ADF huko mashariki mwa DRC. Nchini Kenya, chama cha waalimu juma hili kilisisitizia mpango wake wa kuwaondoa waalimu wanaofundisha kaskazini mwa nchi hiyo kwa sababu za kiusalama. Na katika uga wa kimataifa, rais wa Iran Hassan Ruhani alizitaka nchi za magharibi kuondoa vikosi vyao kwenye eneo la mashariki ya kati. Uko nami, Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Karibu ufuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Tuanzie huko DRC. Jeshi la nchi hiyo lilithibitisha kupoteza wanajeshi wake zaidi ya 30 na wengine 60 kujeruhiwa katika mapigano ya hivi karibuni na kundi la waasi wa ADF, mapigano ambayo yalisababisha jeshi hilo kuuteka mji wa Medina katika wilaya hiyo ya Beni. Kwa mujibu wake Mark Hazukae ambaye ndiye msemaji wa jeshi hilo FRDC ni kwamba wapiganaji 40 wa ADF wakiwemo viongozi watano pamoja na idadi kubwa ya silaha zilikamatwa silaha nyingi zimekamatwa hususan silaha nzito nzito na ndogo ndogo, kama vile peka M5, AK45, zaidi ya 30, bomu za kutengenezwa, mishale na vifaa vya mawasiliano. Huu ni ushindi wa uzuri dhidi ya ubaya, ushindi ambao lazima tuudhibiti. Tunaungwaji mkono wa wananchi ambao wapo nyuma yetu. Kile tunachoweza kufanya leo ni kuendelea kudhibiti vituo yetu eneo la Madina na kuendelea na kazi. Mashirika ya kiraia yanayotetea haki za binadamu yalipongeza hatua hiyo, lakini ikiomba jitihada zaidi ili kutokomeza kundi hilo la ADF huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Msikilizaji, watu wane walipoteza maisha mjini Kolwezi, huko DRC, baada ya kuvuja kwa tenki lililokuwa limehifadhi tindikali inayotumiwa katika kampuni ya madini. Mengi zaidi na mwandishi wetu Denis Maeho. Baada ya ajali iliyotukia mjini Kolwezi Jumatano, kazi ya madini haijaanzishwa bado kwenye kiwanda TCC. Ushuhuda toka mji Kolwezi humaanisha kwamba ni wafanyakazi wane waliopoteza uhai wao katika ajali hiyo. Wameungua na asidi muda walitamani kufungua tanki. Baadhi yao kuna wakongomani watatu na mmoja ni wa asilia ya China. Kuna hesabiwa pia wafanyakazi wengine 15 wanao vidonda vya moto na wanalazwa hospitalini. Shirika la raia mjini Kolwezi linaomba kwa kiwanda TCC kuboresha hali ya kazi. Shadrak Mukad ni msemaji wa shirika hiyo. Ya wakati wanapaletei marapo ya ile mtumikio mubaya wafungule macho sifo sansone mantirizisha ishile legislation kongolezi sifo kuni sansone. Tume la wizara ya mazingira mjini Kolwezi lililojielekeza huko kwa uchunguzi bado halijatoa maelezo. Upande wao viongozi wa kiwanda TCC tuliyowapata hawakutaka kusema lolote. Tujue kwamba asidi hiyo inatumiwa kwa usafishaji wa madini. Denis Mayo, Lubumbashi, RFI Kiswahili. Msikilizaji, tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili wananchi waliadhimisha miaka 19 tangu alipouliwa kiongozi walimtaja rais wa ukombozi, Laurent Desire Kabila, ambaye aliuawa katika mazingira tatanishi moja kwa moja kutoka huko Kasindi, mpakani na Uganda, naungana naye David Muisa Mwisa. Na David, bila shaka wewe ni msikilizaji wa RFI Kiswahili, tuambie, una mtazamo gani kuhusu maadhimisho haya ambayo si tu ya marehemu Rais Laurent Desire Kabila, lakini pia uh, maadhimisho ya kuuliwa kwa mwasisi wa uhuru wa Congo, Patrice Emery Lumumba? Bwana mm, ali- wakati alikamata nji alionyesha mkongomani kama nji ya Kongo ni tajiri, anaweza kupenda nji yake na anaweza kujishughulikia yeye mwenyewe kwa mambo yake bila hata kuomba msaada kwa jirani. Lakini kwetu sisi kama kugomana sasa, kwa leo inakuwa vigumu kuelewa sababu itakumbuka mambo ambayo akabila aliweza kuonesha leo. Wakongomani wameingia sasa njia ya kuweza kutesa wakongomani wenzao. Sasa vipi kuhusu maendeleo ya nchi hii, mfano miundo mbinu ya barabara nini kitakumbukwa hasa zaidi unapoangalia hali ya barabara, masomo, na kadhalika na kadhalika. Eh, hali ya barabara ndani yetu ya Kongo, hata masomo ni vitu ambavyo kilionipasha kuwa ya kwanza na kitu cha kuleta haya sana kuhusu barabara, ndo ninapana mfano juu ya hata Kasindi, kutoka Kasindi kuenda Butembo, kuenda Beni, kuenda Kisangani, hata Goma, ukutelewa kama ni barabara ambayo haijengwi jambo ya haya sana, wameweza kutia kitu ambayo wanaita mundani kilo ya kuweza kupima toni dagari hata wanatia juu ya barabara ambayo haijengwe na hii niikuweza kuiba raia na vijana ndani ya mji wa kasindi wameweza kuandamana kusema ya kwamba mnatia munjani juu ya barabara kuweza kunyanyasa mwananchi mkongomani kumkula mali yake kwa bure naweza kuonyesha kwamba hii munjani ambayo imepatikana hata kwenye barabara hii kile kimeweza kufa zamani hakitimiki tena kinyume na masikiri ambayo laurent kabila alikuwa nayo juu ya hii mji vipi kuhusu patrice lumumba atakumbukwa vipi? E, ni miaka mingi sasa tangu alipouliwa katika mazingira tatanishi baada ya yeye kupigania uhuru wa taifa hilo kubwa na tajiri kama unavyosema utanea. E, kitu kimoja, mawazo ambayo waziri wetu wa kwanza bwana Emery alikuwa nayo, hii ndiyo mawazo ambayo bwana Laurent Kabila wakati alikamata nji alikuwa nayo. Mtazamo wake David Muisa huyo, ni msikilizaji wa RFI Kiswahili huko Kasindi, ni mpakani wa DRC na Uganda. Nchini Sudani Kusini, kwa juma hili, viongozi wawili wanaohasimiana katika nchi hiyo wameshindwa kufikia makubaliano kuhusu swala tata la mgawanyo wa majimbo, jambo ambalo wapatanishi wanasema litaendelea kujadiliwa. Akizungumza na wanahabari kwa juma hili, makamu wa rais wa Afrika Kusini David Mabuza, ambaye anaratibu mazungumzo yanayoendelea, alisema viongozi hao wawili wamekubali kupeana muda wa zaidi ya wiki moja ili kupata mwafaka, na hii, msikilizaji, ni kuelekea uundwaji wa serikali ya umoja wa kitaifa. Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa za Sudan, na hapa anaangazia suala hili akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kwanza kabisa ni kusema hatua ambazo zimepigwa kufikia sasa ni hatua nzuri, na kule kuwa na moyo wa kukaa pamoja na kutafuta suluhu ni jambo ambalo limekuwa nzuri, na pia kusema tu ya kwamba licha ya kwamba kuna mazungumzo mazuri yanaendelea, bado kuna masuala tata kama vile tunavyoelewa, masuala ya majimbo. Kabla ya kuteguka kwa vita vya 2013 uh, kulikuwa na majimbo manane, lakini baada ya hapo wamekuwa wakigawanya gawanya majimbo haya hadi kitu thelathini na kitu. Kwa hivyo ni jambo ambalo ni lazima liangaziwe kwa upana hivi kwamba liweze kuwa ni la, la kuleta watu pamoja. Mtazamo wake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale RFI. Uko nami Ruben Lukumbuka ben Saleim, msikilizaji. Chama cha waalimu nchini Kenya juma hili kilisisitiza mpango wake wa kuwaondoa waalimu wanaofundisha kaskazini mwa nchi hiyo, baada ya juma hili wanamgambo wa Al-Shabab kuwaua waalimu watatu kwenye mji wa Garissa. Taarifa ya mwandishi wa idhaa ya kifaransa ya RFI nchini Kenya, Sebastien Nemet inasomwa studioni na mwenzangu Victor Melkisedek Abuso. Shambulizi katika shule ya Kamuthe limezua hasira na wasiwasi miongoni mwa walimu katika eneo hilo linalopakana na, na nchi ya Somalia. Robert Kivuti, mfanyikazi katika shule hiyo, alifanikiwa kujificha baada ya kutokea kwa shambulizi hilo, ameambia RFI kuwa anahofia usalama wake. By the way, serikali ingejua civil servants wanafaa kuwa trained in such a situation kama kitu area kama hizi. Otherwise, fanya kazi sa these areas it will be tedious. Katibu mkuu wa chama cha walimu nchini humo, Nat Wilson Sosion, kuhakikishia walimu usalama wao, la sivyo watachukua hatua. That is not to be is that haitoshi kuwa zinatolewa the the pole the na rambirambi rambi. Serikali ina wajibu kuhakikisha walimu wenzetu wako salama, na akijeruhiwa mwalimu mmoja, wote tumejeruhiwa. Aidha, an anaona kwamba ili kupata suluhu ya tatizo hili wanafunzi wanaomaliza sekondari katika eneo hilo lenye idadi kubwa ya Waislamu wenye asili ya Somalia waruhusiwe kufunza katika shule hizo za serikali kwa sababu Alshababu imekuwa ikiwalenga wageni wanafunzi waliomaliza kidato cha nne wapewe mafunzo ya walimu ili waweze kufundisha katika shule region, za msingi region, na sekondari katika eneo hilo. Na hali hiyo itasaidia kukomesha mauaji it yanayolenga walimu. Utafiti unaonyesha kwamba kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita asilimia sabini ya walimu madaktari na wafanyikazi wengine ambao sio wenyeji wa eneo la kaskazini mashariki mwa Kenya wamekuwa wakiacha kazi zao kwa kuhofia usalama na mabuso. Chama hicho kinaitaka serikali kuimarisha usalama kwenye maeneo hayo na haswa walimu wanaohudumu huko. Waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Fred Matiang anasema kwamba vyombo vya usalama vimejiweka tayari kukabiliana na shambulio lolote lililopangwa na wanamgambo hao wa Somalia. Ngoja niwe muwazi katika hili, tutasafisha na tukiwa tunafanya hivi, hatutatofautisha kati ya gaidi na wale wanaowahifadhi, kwa sababu wale wanaotoa hifadhi kwa magaidi, ama wawe raia wetu au walipo popote, wote kwetu ni sawa na wahalifu na tutawashughulikia bila kujali lolote, na hatutaogopa lolote liwo shinikizo la kisiasa au vinginevyo pressure. Ni sauti yake Fred Matiang'i, waziri wa mambo ya ndani wa Kenya. Watu zaidi ya milioni 45 wanaoishi kusini mwa bara la Afrika, wengi wakiwa wanawake na watoto, wanakabiliwa na uhaba wa chakula uliosababishwa na hali ya ukame, mafuriko na mdororo wa kiuchumi. Taarifa ya shirika la mpango wa chakula duniani WFP ilisema juma hili. Mwandishi wetu Stephen Mumbi ana maelezo zaidi akizungumzia hali hiyo. Mkurugenzi wa shirika la mpango wa chakula la umoja huo WFP barani Afrika, Lola Castro amesema baa la njaa limekuwa likiongezeka mwaka hadi mwaka. Casro amesema zinahitajika dola milioni 25, ili kukabiliana na hali hiyo. Familia zimekuwa zikipata mlo mmoja, watoto wakiondolewa shuleni, na nyingine zikiingia katika madeni baada ya kukopa. Nchi zilizoathirika zaidi na ukosefu wa chakula ni pamoja na Eswatini, Lesotho, Madagaskar, Malawi, Msumbiji, Namibia, Zambia na Zimbabwe. Tayari kamisheni ya Ulaya inahamasisha kupatikana kwa paundi milioni 22.8 kuzisaidia nchi hizo. Msikilizaji, juma hili marais wa nchi zinazounda ukanda wa G5 Sahel walikutana nchini Ufaransa katika mji wa Po na kukubaliana kuungana zaidi dhidi ya makundi ya kijihadi. Baada ya mkutano huo, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alisema wanaenda kubadili mfumo wa kupambana na makundi ya kigaidi na akaongeza kuwa nchi yake iko tayari kuwatuma wanajeshi wa ziada wasiopungua 220 kushiriki operesheni hizo Nous Ufaransa na washirika wake katika ukanda wa Sahel walisema wamekumbwa na wasiwasi na mpango wa Marekani kuondoa vikosi vyake katika ukanda huo wa Sahel, hatua ambayo Ufaransa ilisema itakuwa ni habari mbaya kwao. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron juma hili alisema atajaribu kumshawishi Rais Trump kutoondoa wanajeshi wake barani Afrika. Si kama Wamarekani wakiamua kuondoka barani Afrika ni habari mbaya kwetu. Nitajaribu kumshawishi Rais Donald Trump, kumweleza kuwa vita dhidi ya ugaidi ambayo aliamua kupambana nayo ipo pia katika ukanda huu. Msikilizaji, vikosi vya Marekani vinachangia kwa kiasi kikubwa katika kikosi cha Barkan kilichopo ukanda wa Sahel kupambana na wapiganaji wa kijihadi kutu, katika swala zima la kiintelijensia na Paskali Mbugani wewe ni msikilizaji wetu ukiwa maeneo ya Biharamulo nchini Tanzania, una mtazamo gani kuhusu taarifa hii? Marekani isiondoe majeshi huko katika nchi za Sahel, maana Marekani ndio inayoleta msaada mkubwa sana, maana nchi hizo zina magaidi waku, wako magaidi wengi, kuna machafuko mengi ya kutosha, na Marekani imesaidia sana kudhibiti magaidi walioko kule nchi za Sahel, nchi za Mali, Bukinafaso na nchi zi magharibi mwa Afrika. Mimi kwa maoni yangu, majeshi ya Marekani yasalie katika nchi hizo, hata nchi zetu za Afrika huku, Somalia na zingine nchi zingine, ziko karibu na ukanda wa, wa, wetu wa Afrika Mashariki ziko, tunasikia machafuko, magaidi wako karibu hapa Somalia, maana kinga ya shinda tiba. Ni mtazamo wake Pascal Mbugani huyo, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa maeneo ya Biharamulo nchini Tanzania. Asante sana, asante sana. Huko Marekani msikilizaji, bunge la Senate katika nchi hiyo lilianza mchakato wa kusikiliza mashtaka ya kumwondoa madarakani rais wa nchi hiyo Donald Trump. Tayari jaji mkuu na maseneta mia moja wameapishwa katika kusikiliza mashtaka dhidi ya Trump kwa kutumia vibaya madaraka yake na hivyo kudharau bunge, kama wanavyosema mashtaka ambayo yameletwa na bunge la wawakilishi. Mchakato huo unatarajiwa kuanza rasmi wiki ijayo katika bunge hilo ambalo linadhibitiwa na maseneta wa chama cha Republican. Adam Schiff ni seneta kutoka chama cha Democratic, ndiye atakuwa katika kamati ya kumchunguza Rais Trump. Donald J. Trump ametumia vibaya madaraka ya urais na kwa hiyo kutumia vibaya madaraka of ya ofisi yake Rais Trump 2020, aliamua kuingilia nchi ya kigeni Ukraine wakati 2020 wa uchaguzi wa urais wa Marekani. Mitch McConnell ni kiongozi wa chama cha Republican katika bunge hilo la Senate. Hili baraza litafanya kazi pasavyo, hasa kuhusu hili swala la uraisi. Tutaangazia nyuma mambo yalivyokuwa na kuangazia vitendo vyote kwa masilahi ya vizazi vijavyo. Kwa hiyo tutaweka pembeni jumbe zote na badala yake tutazingatia masilahi mapana ya nchi yetu hatua hii imeanza baada ya bunge la wawakilishi mwaka uliopita kupiga kura ya kukosa imani na rais Donald Trump. Mmoja kwa moja kutoka huko Washington DC, nami naungana naye Anatol bin Basesa. Anatol, e, ni msikilizaji wa RF Kiswahili hapo Washington DC, tuambie, una mtazamo gani kuhusu hatua hii ya bunge la Senate? Uh, kufuatana na hii mchakato ambayo iko, nafikiri ya kwamba haita ku toa matunda mazuri, kwa sababu kufuatana na Republican, eh, hakuna ushahidi ambao unaonyesha kikamilifu ya kwamba rais anaweza kuondolewa madarakani. Eh, na wakati unaposikiliza hayo ni ya kwamba wamarekani wengi wanampenda Rais Trump na inawezekana ya kuwa katika mwaka huu, katika uchaguzi aa, anaweza kuwa rais tena. Sasa wana, wa- wa demokrat, samahani, wa wanaogopa ya kwamba kuchaguliwa kwake kunaweza uwaletea uh, madhara kwa uh, mambo ya siasa. Ndiyo maana kabisa mambo haya yanaendelea mbele ya, ya kuonekana ni kwamba wa Senate, uh, ambao watachunguza mambo haya eh, wanaweza labda kuomba ushahidi ama kutoomba ushahidi. Uh, unajua ya kwamba uh, katika wa Senate ni wa Republican wenye wako na wanajua mbinu ya wa Democrat ambao o, o, wanafanyia wa Republican. uh, kwa msimamo yangu na kwa maoni yangu oh, inaweza kutokuwa dafu ni mtazamo wake Anatol bin Basesa. Huyo ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI na hapo amekuwa akizungumza nami moja kwa moja kutoka Washington DC. Asante sana, nakushukuru sana uh. RFI Kiswahili, RFI na huko Iran, kiongozi wa juu wa kidini Ayatollah Ali Khamenei hapo jana alikosoa maandamano yanayofanyika nchini humo kupinga hatua ya jeshi la nchi hiyo kuidungua kimakosa ndege ya abiria ya Ukraine juma moja iliyopita huko, kiongozi huyo akihoji uzalendo wa wananchi wanaoandamana. Mahubiri yake hapo jana yaliyoshangaza wengi ambapo alisema wananchi wanatakiwa kutosahau mauaji ya Jenerali Kasem suleiman ambaye aliuawa na vikosi vya Marekani. Na licha ya kutoa pole kwa familia zilizopoteza ndugu kwenye ajali hiyo ya ndege, Khamenei hakuomba radhi kwa kitendo kilichofanywa na jeshi lake. Msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim, hadi wakati mwingine kwa mara nyingine, na kwaherini.