Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Uganda na Rwanda zimekubaliana kubadilishana wafungwa, wakati huu viongozi wa mataifa hayo wakitarajia kukutana katika mpaka wa Gatuna ambao unatenganisha mataifa hayo mawili, ikiwa ni hatua ya karibuni zaidi ya kusaka suluhu ya mzozo baina ya mataifa hayo. Je, yeah, hatua hii mpya inaweza kuleta suluhu ya sintofahamu ya uhusiano baina ya Kampala na Kigali? Mimi ni Fredrik Nwaka. Msikilizaji, niko hapa kupata maoni yako. Asante sana kutoka jijini a si Congo Uvira, ni Mersila. Mtazamo wangu kwa kweli, mimi nafurahi sana kuona kwa gisi inchi mbili kwaiso zinakubaliana, kwa sababu hizo yinchi mbili hazingewezekana kila mani mamzuo ma mzuo, kwa sababu wako wajirani. Ila mimi nafurahi sana tena sana, kwa kisi walikala chini wakaangalia kwaisi wataongea na kwa kisi walikubaliana. Antuka vraiment, Mungu asifiwe sana tena sana, sana, sana kabisa. Hiyo ni jambo nzuri sana kabisa vraiment. Antuka vraiment, Mungu asifiwe sana tena sana, sana kabisa, kwa sababu mzozo haiko kitu mwa kya cha maana. Mzozo ni kitu mwa kya mbaya sana kabisa, walibalikala lakini wakaelewana, ni kitu mwakya lazima sana. Uh, Shabani nostalgie Shabani replique toka DRC Masisi. Sante. kwa wazo yangu, nimemshukuru Mungu kwanza kwa kusikia eti hao wahumili, wa rais wawili wamewahi kukubaliana na tunasema asante sana kubaliana kwao na waendelee hivyo hivyo tu, kuwa na uhusiano mzuri kati ya hizo nchi mbili. Kila rais atakuwa amepata wafungwa wake na hapo itakuwa ni jambo nzuri kabisa, na wamekubaliana vizuri sana, kwa hiyo mzozo ambao walikuwa nao. Asante, na jina yangu ni Abdu Ali Kosta, nipo kutoka kuu majengo hapa Dodoma nchini Tanzania. Niseme hatua hii ni hatua kubwa na nzuri ya mfano. Hakika mezo haijawahi kuaza kuzaa matunda mezo izoto, mi lazima, ita, ita, ita matunda amba amba ya mazungumzo zote. Mii binafsi huwa naamini lazima italeta matunda ambayo yalikuwa yanatarajiwa kwa lile jambo ambalo watu walipishana nchi ya Uganda na Rwanda kubadilishana wafungwa. Nafikiri ni mwanzo mzuri wa kuelekea katika mwanzo wa maisha mapya ya amani na mashirikiano baina ya nchi hizo. Nafikiri ina, inakoelekea inaenda kuwa nzuri zaidi, kwa sababu mwelekeo ambao upo na, na naona ni mashirikiano mazuri baina ya wananchi, baina ya viongozi, baina ya, ya, ya, ya, ya majirani ambao wako katika mipaka hiyo. Nafikiri ni hatua nzuri zaidi ambayo na, naona ni inaelekea pazuri. wanakuwa wanataka waboreshe amani, manake wakikaa sehemu moja wakajadili, mi naona litakuwa jambo jema sana, kwa sababu wote wakiamua wa, waweke kifua, wawe wababe, itatokea kama yanayotokea katika mataifa ya nje huko, hatimaye vitokee vita, waweze kuuawa wananchi ambao wasio na hatia. Jina langu ni Pius Dankala kutoka jijini Dodoma, Tanzania. Wahenga walisema umoja ni nguvu na utengano ni udhaifu, lakini sina uhakika kama kweli Rwanda na Uganda wanaweza wakamaliza mgogoro wao wa kubadilishana wafungwa kwa sababu mi ningeona kwamba wangeshirikiana katika kuzuia uhalifu, ningeweza nikaunga mkono kwamba wanashirikiana katika kuondoa labda makundi ya, ya waasi eh, uwizi na mambo mengine. Kwa kusema kwamba kutafuta suluhu ya migogoro midogo midogo kwa kubadilishana wafungwa, mi naona ni sawasawa na kama kubariki uhalifu. Mimi ni Dickson Mase, niko hapa Bunia, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia nu katika mkoa wa Ituri. Nafikiri kwangu binafsi, kama hatua hii inaweza kudumisha usalama kati ya mataifa haya mawili kwa sababu italeta kuaminiana kati ya mataifa hayo. Na wakati wanabadilishana hivi wafungwa, ni hatua ya kudumisha hali ya haki za binadamu na kuziheshimia. Nashukuru sana arafai ile kunipatia tena neno kwa kipindi hiki. Ni kwamba mimi ni Simeon Simapaka kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nikiwa tarafani Ruchuru kiwanja kama vile ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nikisema kwamba ikiwa nchi ya Uganda na Rwanda wameweza kukubaliana kwa kuweza kufanya mabadilishano kwa wafungwa, na itakuwa basi ni jambo la muhimu sana. Unajua wakati wamefikia kutekeleza auli ama jambo kama na hilo ambayo inaweza kuwaitalisha viongozi waweze kuchangia kupatiana uh, sijue mamelekezo ma, fulani fulani, itakuwa basi ni vizuri, na hapo itakuwa imeanza kuonyesha kwamba mawasiliano kati ya nchi hizo mbili inaanza kuonekana. Asante sana. Kwa majina, naitwa Mzee Mkonta Gabriel kutoka Mlonde kwa Manda, DRC. Binafsi mimi navyochunguza, hii itakuwa ni jambo la, la, la muhimu, kwa sababu hii inatupa furaha. Hii kitendo mimi naona kama itakuwa ni njia mojawapo ya kuboresha usalama kati ya Rwanda na Uganda, ijapokuwa kama kutakuwa na mengine, ijapokuwa tunafahamu, lakini Afrika tunaishi katika unafiki, tunafahamu bara letu ni unafiki, tumeja, lakini hii itakuwa ni jambo la la faraja kabisa, ijapokuwa dilishana wafungwa wakaenda kwenye mpaka wazungumzie mambo mengine yote ile, lakini wamalize tafiti zao. Lakini huu mzozo, mi naona kama itafika, njo itakuwa ni mwisho, ama itakuwa ni suluhu kabisa wa huu mzozo kumalizika kabisa. Kama kuna mengine zaidi, watatue, kila mtu atoe kero zake na tafiti zake, ili watu waishi kwa amani, raia wa Rwanda aende Uganda, wa Uganda aingie Rwanda. Mi naona itakuwa ni jambo la, la muhimu kabisa. Asante sana, naitwa Ndovya Kasiki kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hakika mkutano wa, wa Rwanda na Uganda mimi kwanza nawapongeza, na, na la pili nasema pengine ni kutuvuta tu macho. Mimi sidhani kama Uganda na Rwanda wanaweza kuwa na mzozo kusema wanabadilishana wafungwa. Hakika mimi sina sina, sina matumaini kusema hizo inji zina mzozo, pengine tu ni kujifunga macho juu wao wanafanya siasa zao, wafanye kama wana mzozo wakunde ni wamoja. Mimi ndio hiyo ndio maoni yangu, kwani tunapoona mipangilio yao mimi siyatambua hata kidogo kama wanaweza kuwa na mzozo pengine tu ni, ni siasa tu. Hiyo ndo maoni yangu. Mwandishi habari mi mm, naitwa Ari Idi nipo Bujumbura, Burundi. Hiyo eh, mgogoro wa Rwanda na Uganda wapesha kuikaa sehemu moja wajadiliani kutatua mgogoro ndio jambo njema kabisa, sababu ni nchi jirani na mkiwa nchi jirani, ni kutafuta suluhisho ya mgogoro mimi naiona ni ni vizuri sababu nchi jirani walikuwa katika mgogoro, ni kuleta hali mbaya katika wananchi na kuleta hali mbaya katika nchi, na ni tatizo sana ya uchumi, sababu nchi zilikuwa katika mgogoro, wananchi ndio wanaumia wana sana. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili na ni wa sasa sawa, kuangazia ujumbe ambao wewe msikilizaji umeutuma kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili. Godfrey Kanyele kutoka Dar es Salaam, Tanzania umeandika, hakika penye nia pana njia, ni jambo jema sana kwa mataifa hayo mawili kufikia mwafaka. Hivyo basi unawatakia maridhiano mema wakiwa pale Gatuna. Ee Mwenyezi Mungu watangulie viongozi hawa. Asante sana Godfrey Kanyele kwa ujumbe wako. Biaru Zailos Benard kutoka tarafani Uvila, jimboni Kivu Kusini, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, umeandika unawapongeza sana marais hao, na kwa maoni yako ni kwamba wakubaliane kindugu na wasikubaliane kisiasa. John Matondo nawe pia kutoka nchini DRC hujaandika sehemu gani lakini ujumbe wako unasema hiyo yote inayowasumbua ni mali ya Kongo. Na ujumbe wa mwisho ni wake mapigano Jacob Mgwano kutoka Kigoma, bila shaka ni magharibi mwa Tanzania. Wewe unaona inaweza ikaleta suluhu ya mzozo endapo tu wataafikiana kwa makubaliano mazuri na yatakayoridhisha pande zote. Asanteni wasikilizaji wote mlioshiriki makala ya habari rafiki kwa leo. Mimi ni Frederik Nwaka na kutoka hapa studio nambari mbili za RFI Kiswahili, kwa heri.