Dakta, asante sana Victor Abuso. Bila shaka, ujambo msikilizaji, Victor alikuwa akikujuza habari za dunia. Na sasa, karibu basi tuelekee viwanjani katika makala ya jukwaa la michezo. Leo ilikuwa ni siku ya Jumapili, Februari 9 mwaka elfu mbili na ishirini, na leo basi mjadala wetu katika makala ya jukwaa la michezo msikilizaji, hapa studio za Dar es Salaam nikiwa mimi Fredrik Nwaka, ni kwamba tunatathmini mfululizo wa kiwango cha waamuzi wa soka katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, na hususa nchini Tanzania ambapo katika siku za karibuni, majuma kadhaa yaliyopita, kumeshuhudiwa mfululizo wa matukio ya waamuzi kushindwa kutafsiri sheria 17 za mchezo wa kandanda na kuzua maswali mengi kiasi cha kufikia hatua ya mamlaka ya soka Tanzania kuwashushia rungu baadhi ya waamuzi. Hapa studio mimi ni Frederick Nwaka, na kwenye laini ya simu nimeungana na mchambuzi wa maswala ya spoti na mwanahabari wa kituo cha redio cha Sauti FM kilichopo Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania, Samuel John. Samuel, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili ya leo. Asante sana, imekaribia. Shukrani sana pia msikilizaji, punde pia taungana na Aloisi Mchunga ambaye yuko kule Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania. Basi kwa muktasari tu ni kujuze dondoo za spoti ambazo zinaajiri sehemu mbalimbali ulimwenguni. Meneja wa Manchester City Pep Guardiola amepuzia uvumi, amepuzilia mbali uvumi wa kwamba mshambuliaji wa Barcelona Lionel Messi anaweza kujiunga na Manchester City. Guardiola amesema hana uhakika kama Messi atafikiria kufanya hivyo, na badala yake anaona kwamba mchezaji huyo wa kimataifa wa Argentina atatamatisha maisha yake ya soka katika uwanja wa Newcamp. Messi amechezea Barcelona tangu akiwa kijana mdogo na kuna kipengele katika mkataba wake kinachosema anaweza kuuzwa mwishoni mwa msimu ujao. Guardiola na Messi walifanya kazi pamoja kwa miaka minne, 2008 hadi 2012, ambapo alishinda mataji 14 akiwa kocha wa FC Barcelona. Na shirikisho la kandanda duniani FIFA linasema linatumai kutafanyika uchunguzi dhidi ya masuala ya kifedha baada ya uchunguzi wa masuala ya, ya baada ya mahesabu ndani ya shirikisho la soka barani Afrika CAF kuonekana kuwa tete kiasi kikosikazi cha pamoja baina ya CAF na FIFA kitachunguza maeneo kadhaa ikiwemo mkataba baina ya CAF na kampuni ya Ufaransa ya Tactical Steel mwaka 2017, CAF ilifutilia mbali mkataba wa vifaa vya michezo na kampuni ya Puma wenye thamani ya dola laki mbili unusu za Marekani, na baadhi ya maeneo ambayo yatachunguzwa na kafu na FIFA ni pamoja na namna kafu inavyotumia mfuko wa maendeleo, ya, ya, ya, mfuko wa fedha za maendeleo kutoka FIFA yani FIFA Forward na kwa nchi wanachama. Lakini pia matumizi mabaya ya fedha yatachunguzwa, na vilevile vile maswala ya udanganyifu katika mifumo ya utoaji wa kifedha itachunguzwa ni matukio hayo ambayo yanagubika soka la Afrika na hususani katika maeneo ya utawala. Basi msikilizaji, tuanze ni ufungue rasmi mjadala wetu, lakini kumbuka kwamba pia katika ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili, nawe pia unaweza kushiriki na kutoa ujumbe ujumbe wako, na tayari nimeona baadhi ya wasikilizaji wameanza kuandika nami nitausoma ujumbe hapo baadaye. Naam, sasa basi turejeree mjadala wa leo msikilizaji, na kama nilivyokujuza, wiki hii shirikisho la kandanda Tanzania TFF lilitangaza kuwahukumu na kuwafungia baadhi ya waamuzi kwa kushindwa kutafsiri sheria kumi na saba za mchezo wa soka katika mechi mfululizo wa mechi za ligi kuu ya kandanda Tanzania Bara. Mwamuzi msaidizi Kasim Safisha amefungiwa miaka mitatu kwa kosa la kushindwa kutafsiri sheria ya kuotea katika mchezo baina ya simba na namungo ambao ni chezo a wiki mbili zilizopita na kumalizika kwa simba kupata ushindi wa mabao matatu kwa mawili vilevile mwamuzi mesha kisuda aliyechezesha me, mechi ya azam na mtibwa shuga iliyomalizika kwa sare ya bao moja kwa moja ameandikiwa barua ya kukumbushwa kutekeleza majukumu yake kwa umakini zaidi awali kwanza tumsikilize katibu mkuu wa tff Uh, kwa maana ya shirikisho la kandanda Tanzania, uh, Wilfred Kidao akizungumzia changamoto zinazowakabili waamuzi wengi wa soka Tanzania, waamuzi wengi ambao ni vijana na kwa kweli wamekuwa wanafanya kazi nzuri na wanatengeneza future ya waamuzi wajao wa Tanzania, lakini wakati unafanya hiyo mipango tumekutana na hii changamoto ya, ya waamuzi kutokuwa kuto makini kwenye maamuzi yao ambayo yamekuwa yana athari. Eh, rais wa TFF eh, alielekeza kwa secretariat ya TFF kuitisha E, kikao kwenye kikao hicho tulikuwa na Dr. Msola kutoka Yanga, tulikuwa na Blauni kutoka Mbeya kwanza, ya kwanza. Tulikuwa na Eli kutoka KMC. Tuliangalia vilevile vile na, na mambo mengineyo ambayo yanahusiana na waamuzi ikiwemo ishu za afea za waamuzi kwa maana ya, ya mambo yao mengineyo, maslahi na mambo mbalimbali, tuna skrini upya idadi ya waamuzi ambao tunaamini kwamba ndio wanatakiwa waweze eh, kuchezesha eh, ligi zetu Nam Samuel John, hiyo ni sauti yake, katibu mkuu wa shirikisho la soka Tanzania TFF ama mtendaji mkuu Wilfred Kidao. Katikati ya shutuma na tuhuma za kwa waamuzi kushindwa kutafsiri sheria mabao yenye mazonge mazonge katika ligi yakifungwa, TFF inajitokeza hadharani na kutoa matamshi haya. Ina maana gani Sam? sina shida sana na waamuzi wanaochezesha katika ligi kuu soka Tanzania bara na ni kitu ambacho nakiamini na, na nitaendelea kukiamini hivyo ila nina wasiwasi sana na majukumu ambayo yanatimizwa na kila mmoja, kwa sababu katika suala la uwajibikaji utaona kuna baadhi ambao wamekuwa wakianguka katika adhabu ama katika shutuma, lakini ukija ukijiuliza kwamba virabu vyenyewe vinatimiza wajibu kiasi gani, lakini waamuzi wanatimiza wajibu kiasi gani, na shirikisho linatimiza wajibu kiasi gani? Hapo nafikiri unaweza ukawa katika mstari mzuri wa kufanya maamuzi vibaya zaidi. Kama kuna shutuma za masuala ya rushwa, ni lazima tujiulize kwamba vilabu vyenyewe vinawajibika kiasi gani ili kuhakikisha kunakuwa na mchezo wenye haki, nikiwa na maana ya kwamba vilabu sio ndio vinavyowashawishi waamuzi. Kama hayo ni kweli yapo, kama ni kweli, utaona moja kwa moja kwamba vilabu ndivyo vimewashawishi waamuzi na waamuzi wakachukua pengine fedha hizo. Kwa hiyo tunaweza tukaangalia hapo vilabu vyenyewe havikutimiza wajibu, lakini kwa upande wa shirikisho la mpira wa miguu nchini Tanzania TFF, wanatimiza wajibu wao kiasi gani? Nikiwa na maana ya kwamba katika swala zima la kuwapa maslahi yao, lakini katika swala zima la kuwapata waamuzi wenyewe, yani wanapita katika mfumo gani, lakini uamuzi ama katika ratiba ni ratiba hipi ambayo wanapangiwa, na pengine kuna mbinyo wowote wanaupata pindi ambapo wanafanya maamuzi ambayo pengine yanashindwa kuwaridhisha mabwana wakubwa. Kwa hiyo utaona kwamba ni swala la uwajibikaji, na ukitaka kutoa adhabu ama ukitaka kulaumu juu ya hili ni lazima uende mbali zaidi, na samu unazungumzia, una swala la la uwajibikaji la, la lakini wewe umefuatilia kwa karibu, unafuatilia kwa karibu ligi ya Tanzania bara na umeshuhudia baadhi ya mechi ambazo zimeainishwa na baadhi ya waamuzi kufungiwa. Mfano Simba na, na, na, na Mungo Mtibwa Shuga na, na, na, na Azam, e, Yanga na, na, na, na Lipuli. E, ni nita, tafsiri ya sheria kwa maana ya waamuzi ama ni makosa ya kibinadamu ambayo yanawafanya ya washindwa kuwajibika? Sasa ndo maana nikakwambia kwamba nazungumza sana juu ya swala la uwajibikaji, kwa sababu ukiangalia matukio haya kwa kiasi kikubwa sana yanajirudia kwa baadhi ya timu, yanajirudia kwa baadhi ya timu, nikiwa ni na maana ya kwamba ni matukio ambayo yanajirudia zaidi. Naweza nikasema kwamba kwa vilabu kwa vyetu hupendwa nchini Tanzania, lakini pia ni matukio ambayo... unazungumzia klabu za Simba na Yanga na Azam namaanisha hivyo, lakini pia ni matukio ambayo yamekuwa yakihusisha zaidi. Kwa mfano labda, timu ipo timu A ipo nyumbani timu B ipo ugenini, sasa timu B ambayo inakwenda nyumbani mara nyingi imekuwa na wakati, inakwenda ugenini, imekuwa na wakati mgumu sana wa kupata matokeo, hususan katika ligi daraja la kwanza. Haya ni mambo ambayo tumekuwa tukiasikia kwa muda mrefu sana kwamba uh, mashindano ya ligi daraja la kwanza ni vyema ukashinda nyumbani kwako, kwa sababu ukienda ugenini kwa namna yoyote ile lazima utapoteza. Sasa ni vitu ambavyo tumevisikia katika ligi yetu na vimeonekana kama utamaduni. Ndio maana nikakwambia kwamba ni swala ambalo kwa hivi sasa, kwa sababu limejitokeza, tunawatazama zaidi waamuzi, lakini ukienda katika historia na simulizi za waamuzi wenyewe, wanakwambia mambo ambayo wanayapitia katika suala zima la kile ambacho wanakifanya. Uh, nikiwa na maana ya kwamba kuchezesha mchezo wa mpira wa miguu katika hali ambayo inakuwa na uwazi. Kwa hiyo nafikiri kwamba hii ni changamoto na nafikiri kwamba ni jambo ambalo kwa, kwa kiasi kikubwa sana ni lazima lichukulia hatua, na mbaya zaidi utaangalia waziri wa michezo nchini Tanzania na msabu. Kabla hatujaangazia namna serikali ambavyo imelichukulia swala hili uh, si mara ya kwanza kwa Tanzania kuripotiwa kwa visa vya waamuzi kushindwa kutafsiri sheria na hata pengine vikihusisha na masuala ya rushwa ambayo umeyataja ume Simba Ulimboka Mwakingwe alitumiwa kupeleka hongo kwa wachezaji wa Mtibwa Shuga kabla ya mchezo wa Ligi Kuu baina ya Simba na Mtibwa Shuga. Lakini pia visa hivi vimetokea katika mataifa jirani ya Afrika Mashariki kama vile Kenya au Uganda, kiasi cha baadhi ya wachezaji kushushiwa rungu na, na, na, na FIFA. Kwa hivyo, uh, una, una, una, unaweza kutaja kuta, kwamba kuta, so, eneo hili limeendelea kuwa ni tatizo kwa sababu ya, ya, ya, ya kukosekana kwa uwezeshaji kwa waamuzi, kwa maana kwamba stahiki zao ni, ni vigumu sana kuzipata, na, hata kama wanazipata basi hazikidhi mahitaji yao na nyayo ni mambo, ni miongoni mwa mambo ambayo yanawatatiza sana waamuzi wa, wa, wa, hapa nchini Tanzania na wakikupa simulizi zao pembezoni mwa kipaza sauti ama kirekodio, unaweza ukasikia na ukajua ni mazingira gani ambayo wanapitia, lakini ni kwa namna gani ambavyo wanashawishiwa. Hata katika maeneo ambayo wanakwenda, wanaweza wakakupa hizo simulizi. Sasa ni simulizi ambazo hauwezi ukaenda moja kwa moja ukazipeleka pahala, kwa sababu ukimwita mtu huyo anaweza asiwe wazi sana kwa sababu anakwenda kulinda kibarua chake. Ndio maana hapo mwanzoni, wakati naanza kuzungumza, nikasema kwamba tunataka haki sawa, lakini tunatimiza wajibu kiasi gani? Kwa sababu tunaweza tukawa tuna taji waamuzi watimize wajibu wa kuchezesha kwa kufuata sheria kumi na saba, lakini kuna maelekezo ambayo wamekwisha kupewa kwamba katika mchezo huu ni lazima timu B ishinde. Hiyo nafikiri kwamba ni changamoto ambayo tunaiona katika ligi kuu soka Tanzania Bara, lakini ligi daraja kwanza na ligi daraja pili ama ligi zozote zile ambazo zinachezeshwa na waamuzi ambao wanasimamia hapa nchini Tanzania. Na bila shaka ni lazima tuangalie ni kwa kiasi gani tunatimiza wajibu katika maana ya kwamba timu zinatimiza wajibu kiasi gani, waamuzi wanatimiza wajibu kiasi gani, lakini shirikisho ambalo lina wajibu wa kuwalipa waamuzi hawa linatimiza wajibu kiasi gani? Ili tuweze kuwafanya waamuzi hawa wachezeshe mpira katika mazingira ambayo atawafanya wapo huru na wana uwezo wa kufanya maamuzi. Sasa kama kuna makandokando mengine, sitazamii kuona kwamba kuna siku tutapata waamuzi ambao watachezesha mpira kwa kuzingatia zile sheria kumi na saba, na amini wanaweza kuzizingatia sheria kumi na saba, ndio maana wakapata nafasi ya kwenda kuchezesha, lakini kwa sababu sababu wajibu unashindwa kutimizwa na wana, wajibu ni swala ambalo naliona kwa upande wangu kwamba ni swala mtambuka na, kwamba leo hii anakwenda kunyochewa kidole mwamuzi kwa sababu pengine yeye ndo ameonekana dagaa, lakini wapo mapapa ambao wanafuruga tasnia hii ya mchezo na hao, nafikiri kwamba tulitakiwa tuanze kuwaoji, wanatimiza wajibu kiasi gani katika swala la kuwawezesha waamuzi wa... bila shaka Sam, kabla hatujaendelea zaidi, uh, mjadala huu, Sam, naona umepamba moto sana na shirikisho la soka Tanzania TFF msikilizaji, limejitetea kwamba linatumia karibu bilioni 1.2 kila mwaka kwa, karibu, kwa miaka karibuni kuwalipa waamuzi, lakini fedha hizo na zile ambazo zinatolewa na mdhamini mkuu wa ligi kuu ya Tanzania bara ha, ni, ni karibu nusu ya fedha ambazo zinatolewa, lakini zaidi ya milioni 600 inabidi uh, TFF itafute kupitia vyanzo vingine vya mapato. Amezungumza hayo wiki hii katibu mkuu wa TFF Wilfredi Kidau. Msikilizaji, unategea sikio makala ya jukwaa la michezo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, Afrika Mashariki. Ni saa 12 na dakika 48 hapa studio. Mimi ni Frederick Nwaka na mchambuzi ni Samuel John ambaye ni mwanahabari wa spoti katika kituo cha Sauti FM ameungana nasi akiwa Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania. Mjadala huu umekuwa wa moto sana hata kwenye mtandao wetu, naona wasikilizaji pia wamekuwa wakiandika katika maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki. Nianze na ujumbe wake Papi Rugenge kutoka Kigali, Rwanda. Anasema yuko maeneo ya Kichukiro, eneo la Nyanza. Anasema kwa maoni yake, anaona ni hatua nzuri sana iliyochukuliwa na mamlaka za soka Tanzania na ni ya kupongeza, kwa sababu barani Afrika waamuzi wanakula rushwa sana na kusababisha mchezo wa kabumbu kutoendelea mbele kama inavyotakiwa. Espoir Mulangarilo nabiaho kutoka Afrika Kusini umeandika kwa ufupi tu, asante sana RFI Kiswahili kwenye jukwaa la michezo, tupo pamoja mpaka tamati. Mapigano Jacobu Ngwano kutoka kijiji cha kutoka Ujiji Kigoma, bila shaka ni Tanzania, umeandika we binafsi, uamuzi katika soka la Tanzania umekuwa ni changamoto kubwa sana, maana wanashindwa kabisa kufata sheria za soka na huku wakiruhusu magoli ya utata kuwa ni magoli sahihi. Na ujumbe mwingine wa mwisho hapa naona kwenye mtandao wetu ni wake kinyozi mstaafu Sidia Fuguru kutoka Kagezi, Kibondo, bila shaka ni Kigoma pia, huko Kibondo, magharibi mwa Tanzania. Umeandika soka la Tanzania linahitaji marekebisho makubwa, hasa upande wa waamuzi, kwani wamekuwa wakijichanganya sana katika uamuzi wao, jambo ambalo wewe unaamini kuwa ndio tatizo haswa ambalo linakwamisha soka la Tanzania. Rais mstaafu wa awamu ya nne nchini Tanzania Jakaya Kikwete, katika moja ya hotuba zake akizungumza na viongozi wa soka alisema, viongozi wengi wa soka katika klabu nchini Tanzania wanawekeza kwenye kamati za ufundi badala ya ufundi sam. Pengine matokeo yake ndio haya tunayoona uwanjani na, ukonkuwa nakwenda kuelekea, kwa sababu ni jambo ambalo hatutaki kulizungumza, lakini mimi ni mwanahabari na nimekuwa nikipata ni, ni, ni, ni simulizi hizo kama nilivyokwambia, nafikiri na, na kwamba kuna kila sababu ya kuangalia kwamba hili ni jambo ambalo ukilitazama zaidi ilipo katika mwanguko wa kimaadili, utaona kwamba kuna watu ambao wanatakiwa wawajibike kwa maana hiyo. Lakini bado naamini ya kwamba kama tutaweza kutimiza wajibu wetu, kwamba timu zikapeleka timu uwanjani uh, wakiwa na maana ya kwamba wanakwenda kushindana na washinde kwa uwezo, nafikiri tunaweza tukawa na moja kati ya ligi ambazo zitakuwa ni ligi bora sana. Uh, barani Afrika nam, nam, sam hapo uh, hapo ukibaki hapo hapo kwamba watu watimize wajibu wao. Katibu mkuu wa TFF katika kwa, kuonyesha kwamba uh, swala hili lime, limeigusa zaidi mamlaka ya soka la Tanzania. Baadhi ya waamuzi ambao walipangwa kuchezesha mechi za ligi kuu wameomba kutopangwa. Kwa lugha kwa, kwa, kwa rahisi, unaweza kusema kwamba wamesusia, wakisema kwamba wasipangwe kwenye ratiba. Tumsikie eh, kidao kwa mara nyingine tumeendelea kuwapa presha kubwa kiasi cha kwamba tunaweza tukajikuta sasa tunaweza kupoteza na referees wengine tukaanza kwenye kwenye hali mbaya mm. mimi niwaambie tuna sijui mm. wenzangu sikwambia kama nitasema nao hapa wiki hii tu kuna waamuzi saba wameomba wasipangwe kwenye mechi za ligi hawajafanya makosa na hawajaribu chochote right. lakini kwa maana ya presha ambayo imekuwepo waamuzi saba wote wamechoa uzuru sasa Unaona, ni kwamba sasa ni uoga. Ukipewa kusimamia mechi, ni dhamana kubwa ulionao. Ishu kubwa ni kuongeza umakini na kujiamini, kwayo ni kuwatengeneza eh, kisaikolojia kwamba eh, ni kazi nzuri, ni kazi kubwa, na ukiaminiwa, maanake sio jambo dogo. Naam, Samu, umesikia uh, Karia huyo hapo akitamatisha hivyo kwamba baadhi ya wa waamuzi kutokana na presha wameomba kutopangwa kuchezesha mechi hizo zote kwa wiki hii, na ni swali ambalo pia nakutupia kutoka kwa msikilizaji wetu Abdu Suleiman Semgeni akiwa Kampala nchini Uganda. Anasema ni kwa nini shutuma hizi zitawacha salama waamuzi? Mi nafikiri kwamba kitu kikubwa ambacho kinatakiwa kwa hivi sasa ni uundwe tume huru ambayo itakwenda kufanya utafiti na kuja na majibu ambayo hayatokuwa na ukakasi, tupate fursa ya kuwasikia waamuzi, kwa sababu hawa waamuzi ujue, wanaadhibiwa lakini hatupati nafasi ya kuwasikiliza na tukajua ni mazingira gani ambayo yanawakuta ama tupate maoni mbadala. Mi natamani sana kuweza kuwasikiliza hawa waamuzi, kwa sababu mimi naamini kwamba kuna tatizo pahala. Leo hii ukiniambia mwamuzi ambaye amepitia taratibu za mafunzo na amepangwa katika mchezo akaomba kujitoa, eti kwa sababu kuna presha kubwa, ni kitu ambacho akiingia akilini katika hali ya kawaida, anaogopa nini? Ina maana kuna mazingira ambayo pengine yapo kule, kutokana na yale mazingira kuwepo huko, ndio mazingira yanayomwogofya na anaogopa sasa, kwamba pengine nitashindwa kutimiza wajibu wangu na Kini katika kutimiza wajibu, kusimamia sheria hakuna uoga ambao upo, lakini kama kuna shinikizo fulani linakwenda kusutana ama linakwenda kukinzana na dhamira yako, ndipo pale ambapo unaingia so, na hofu. Kwa hiyo naamini kama tutaweza kupata taarifa huru, tunaweza tukaa katika nafasi nzuri zaidi ya kuweza kuangalia ni kwa namna gani tunaweza tukarudi nyuma na kuwaona wapi tuanzie, ili kuwa na waamuzi ambao watachezesha mpira kwa kuzingatia sheria kumi na saba ambazo mimi naamini kabisa kwamba wanazijua na hizi sheria kumi na saba katika u, Ukatika, katika katika changamoto yake ambayo naiona, nafikiri kwamba ni changamoto ambayo mara nyingi sana imekuwa ikipatiwa tafsiri ambayo inasaidia, na ndio maana hii leo imeletwa kisaidizi ambacho ni assistant video video referee. Naam, teknolojia hiyo bado haijarejea sana, haijaingia barani Afrika kwa kiasi kubwa, lakini pengine um, umetaja eh, suluhu ya mambo haya. Ukiangalia viongozi waliopo makao makuu ya shirikisho la kandanda Tanzania TFF, kwa maana ya rais uh, Wallace Karia uh, makamu wake wa, uh, wa rais Athmani Nyamlani, katibu mkuu Wilfred Kidau na watendaji wengine wa mpira wa Tanzania wanaweza kuwa na uthubutu wa kuyasemea mawazo ma, changamoto hizi na kuta kuzitafutia suluhu, kwa sababu wengi wanaona kwamba mpira wa Tanzania umetawaliwa na klabu mbili zenye nguvu za Simba na Yanga ambazo zinaingia kwenye ngazi zozote za kimaamuzi. Ndo maana nakwambia kwamba kuna changamoto ambayo ipo na kama hatutaki kuzungumza juu ya changamoto hiyo, basi hatuwezi tukaondoka katika mkwamo ambao tupo kwa hivi sasa. Na bahati mbaya zaidi, kwa sababu jipu limevimba na limekwiva, linatakiwa kupasuliwa, watu bado wanadodosa dodosa pembeni, hawataki kwenda katika kiini. Nafikiri kwamba mchezo huu upo wazi sana na ni lazima tuweze kupata nafasi ya kujua ni nini ambacho kinaendelea katika soka la Tanzania. Ndo maana akasema kwamba vilabu hivi ambavyo hii leo vinalaumu juu ya maamuzi ambayo ambayo yanapatikana katika Uh, maamuzi ambayo yanaonekana kwa, kwa waamuzi wetu hapa wa nchini Tanzania kwa namna moja ama nyingine ni lazima tuvyoji havishiriki ama vinashiriki na, hmm, kama vinashiriki kwa kiasi gani vinachangia kuvuruga utaratibu uliopo kwa hivi sasa, hmm, lakini tunakwenda katika shirikisho lenyewe tukawaulize kwamba wanatimiza wajibu gani. A, kwanza katika kuwapata waamuzi wenyewe, je, utaratibu wa kuwaingiza waamuzi katika ligi kuu soka Tanzania bara upo huru na ni madhubuti kiasi gani? Lakini pia utaratibu wa malipo ya waamuzi hawa upo huru na pengine unakwenda na wakati kiasi gani? Je, vigezo ambavyo vinatumiwa kuwatoa waamuzi sehemu moja kwenda nyingine, pamoja na kuwapangia michezo ni kipi hasa ambacho kinatumika? Kwa hiyo utaona kwamba kuna vitu ambavyo kama tutavizingatia na tunaweza tukaviuliza na tukapatiwa majawabu, tunaweza tukawa katika nafasi nzuri zaidi ya kuweza kuwa na waamuzi ambao watachezesha katika misingi ya huru na haki. Lakini hivi hivi tutaendelea kuwaadhibu waamuzi ambao tunafikiri kwamba wao ndio wa hasa wachawi wa soka letu, lakini mi naamini kwamba kuna matatizo pahala. Sam, uh, muda unatukimbia sana, pengine kwa sekunde nikupe sekunde kumi. Kwa haya mazonge yote yanayoendelea katika soka la Tanzania, hususani katika eneo la waamuzi, ligi ya msimu huu hadi kutamatika kwake itakuwa ni ya namna gani? Nafikiri kwamba itakuwa ni ligi ambayo inavyoja, na kikubwa kwa hivi sasa kinachokwenda kutokea ni waamuzi wengi watashindwa kusimamia sheria kumi na saba za soka, kwa sababu tayari wataingia na hofu, kama vile ambavyo Wilfred Kidawa wamesema kwamba wameshaingia na hofu hao saba. Nafikiri wataongezeka wengine wa wataingia na hofu kwa kuogopa kusinga, ku, ku, ku, kusimamia kile ambacho wanakiamini. Naam, asante sana kwamba kwa hivi sasa kuna kila jitihada ambayo inatakiwa kufanyika ili kuhakikisha waamuzi hao wanarejea katika mstari na wanafanya kazi yao kwa kuzima, kwa kuzingatia zile sheria ambazo simamia ama mpira wa miguu. Asante sana Samuel John, tukomea hapo, tutaona hadi kufikia mwezi Mei mambo yatakavyokuwa. Ni kushukuru sana na nikutakie wakati mwema ukiwa hapo katika viunga vya chuo kikuu cha Mtakatifu Agustino cha Tanzania mkoani Mwanza, asante sana. Naam Victor Abuso na, hmm. Huo ndo mpira wa Tanzania na mi ndo natamatisha <laughs> makala ya jukwa la michezo Fredrik Nwaka. Naam, asante sana mwenzangu Fredrik Nwaka. Mimi ni Victor Abuso na kutakia kila la heri msikilizaji, asante sana uh, kwakuwa pamoja nasi jioni ya leo. Usikose kuwa nasi tena kesho saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Huyo ni mwanamuziki Madilu System na kibao Frere Edward kimaliza hivyo. Kutoka hapa RFI Kiswahili, muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika kesho saa moja na nusu saa za afrika Mashariki. Hadi wakati huo, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. <laughs>