Asante msikilizaji, hujambo hapo ulipo? Ni furaha iliyoje kukutana nawe kwa mara nyingine tena katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Tunakukumbusha habari zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Na sehemu kubwa makala hii, msikilizaji, itajikita huko nchini China ambako serikali ya nchi hiyo inaendelea kupambana na maambukizi ya virusi vya korona ambavyo vinaendelea kusababisha maafa na maambukizi kila kukicha. Maelezo zaidi na mwandishi wetu Stephen Mumbi. Maambukizi ya virusi hivyo yanaendelea kusababisha wasiwasi nchini China na mataifa mengine ya dunia huku kila jitihada zikifanyika kudhibiti. Ujerumani imethibitisha mgonjwa wa kwanza wa virusi hivyo huku Marekani na Kanada zikitoa wito kwa raia wake kuepuka kusafiri kwenda China kwa sasa. Watu zaidi ya milioni hamsini na sita katika miji ishirini nchini China ikiwa ni pamoja na Wuhan wamezuia kutoka nje ya mji huo kwa hofu ya kusambaa kwa virusi hivyo ambavyo vinaendelea kuzua hofu kubwa. Uongozi wa Hong Kong nao umetangaza mipango ya kuzuia safari kati ya eneo hilo na China ili kuepuka maambukizi zaidi. Wakati hayo yakijiri, namna hiyo, shirika la afya duniani WHO lilitangaza mlipuko wa virusi vya korona nchini humo kama dharura ya kimataifa baada ya idadi ya kesi za ugonjwa huo kuongezeka zaidi ya mara kumi katika wiki. Tedros Adhanom Gebreyesus ni mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO. Natangaza hali hii ya tahadhari ya kiafya duniani outbreak. Kutokana na virusi vya korona. Lengo la kutoa tangazo hili sio kwa sababu ya kile kinachotokea kule nchini China bali ni kwa sababu ya kile ambacho kinashuhudiwa katika mataifa mbalimbali. Tuna hofu kwamba maambukizi haya huenda yakasambaa katika mataifa mengine ambayo hayana uwezo wa kudhibiti virusi hivi. Nayo na mataifa ya Ufaransa, Japani na Marekani juma hili yalianza kuondoa raia wao katika mji wa Wuhan nchini China, eneo ambalo limeendelea kukumbwa na virusi vya korona. Mataifa kadhaa barani Afrika na yenyewe wiki hii yalitoa tangazo kuwakataza wananchi wao kusafiri kuelekea nchini China. Miongoni mwa mataifa hayo ni pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo wiki hii waziri wa afya alitoa tangazo la kuwataka raia wa DRC kutosafiri kuelekea po China. Policarpe Ndi Vito ni mwenyekiti wa shirikisho la wafanyabiashara maarufu fek yuko kwenye laini ya simu kutoka mjini Butembo, mashariki mwa DRC, ambapo wafanyabiashara wengi wanaagiza bidhaa zao. Hapa Butembo tulisikia hiyo malali ya virusi ya korona inatokea huku ku mujini ya ruai kule chini ituletea shida sana, kwani unajua inapita karibu mwaka mzima hapa, tulikuwa tukipambana vita kali sana na hiyo maradhi inaitwa Ebola. Ebola imemaliza watu wengi, nawaza mesikia na ilitutesa sana ndani ya uchumi ya nchi ya kwetu. alafu sasa tulisikia hiyo neno hiyo tena tukaogopa, kwani unajua Kongo yetu tunatafuta vidhaa nje, yaani wanasema kuvifanza ekonomi, yaani vimeangalia nje sana, vitu vingi vidhaa tunatumizia hapa kwetu vingi vinat China kidogo Europe vipi. Vitukuwa tumefanya tumeambia watu wakaenda China, wakuwa na hang sana mambo, wasije wakaingia mjini na unaleta hiyo malaria. Na vipi kuhusu mpango wa serikali ya DRC kupitia tangazo la wizara ya afya kwa juma hili ambapo serikali ilipiga marufuku safari zote kuelekea China muja wa Butembo na pia Beni, wafanyabiashara wa maeneo hayo asilimia kubwa wanaagiza bidhaa zao kutoka China walikuwa na mtazamo gani kuhusu tangazo hilo la serikali? Serikali ya kwetu imekamata mpango ya kusema hapana, hakuna tena mkongomani wa yoyote atatoka Kongo kwenda huko na wenyewe watatoka huko watakuwa wanafanyiwa uchunguzi juu, wakiende wakalete hiyo malali hapa. Sasa si kama wafanyabiashara, basi hapa Butembo kulisema basi hiyo ya mpango wa serikali, wakati anakamata hiyo decision lazima amechungulia uzito wa hiyo malali kunde, sio tusikatale, kwani tukaenda huko tukilete tena hiyo malali hapa, utatuletea tena magumu zaidi, watasema tena tena itateso sana na pia tutaumia ndani ya viwanda zetu, ndani ya biashara zetu. Swali linakuja hapo kwa wale ambao pengine tayari wameshafika katika uh, nchi hiyo ya DRC, ndio kwanza wameingia kutoka huko kuna mikakati gani au kuna maabara kwanza wanafikia au mnawapokeaje? Nini kinafanyika kwa hatua hizo? Go. Kwa sasa hiyo serikali ya kwetu ma dispositi ilikuwa kwa boda, yani kaingia wanaangalia kama mwili yako iko namna gani, yaani inapita ndani ya kamera kwa maiti. Ukashuka Uganda, Uganda unavuka hapa kama kwetu hapa pombe tena, hapo pia wanachika kuangalia kama e, mwili yako iko na joto ama pana, na unaosha mkono alafu wakaona joto kidogo, mara moja wao wanakuweka kando Aa, unapata uchunguzi na uji ukaendelea kama uchunguzi aiyo anze hapo hapo hapo, hiyo mpaka leo ni hiyo mpango iko kumalizia tu. Polycarp Ndivito, wafanyabiashara huko Kongo huko Butembo, uliko walipokeaje taarifa hii? hiyo hiyo habari ilikustula sana, ilikuwa kama mkuki wanakuchoma tena. Kwa hiyo ebola imeua watu wengi hapa mwe area ya Beni Butembo Ituri na itafuta vukia, hata mpaka Uganda na itafuta kuvuka hata Rwanda. Sasa wakati hii tusikie hiyo habari, kila mtu wote aliogopa sana sana sana, na saa hii kwa hiyo walikuwa wametayarisha safari asiwaende, sasa inakuwa mgumu sana kuenda sasa, watu wote wameogopa. Asante sana Polikarpe Ndivito, nikumbushe kuwa wewe ni mwenyekiti wa shirika la wafanyabiashara fek huko, na umekuwa ukizungumza na RFI Kiswahili kutoka mji wa Butembo. Asante sana, sawa awanakiti, tunashukuru sana na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Msikilizaji, huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, hali ya wasiwasi iliendelea kutanda wiki hii baada ya kundi la waasi wa ADF kutekeleza mauaji ya watu zaidi ya 30 huko Manzingi, wilayani Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wananchi wa eneo hilo wamepandwa na hasira na kuona kwamba wameachwa na jumuiya ya kimataifa pamoja na serikali ya Rais Felix Chisekedi. Kizito Binhangi ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika mji wa Beni. Kila mtu anapendelea kulio askari polisi na askari jeshi waweze kufuatilia mambo ya usalama, kuweza kufyeka vikundi haramu ambavyo vinaua watu. Lakini sisi kama raia, nia yetu ni kuona kwa kweli usalama umeboreshwa, na hivyo vikundi vya uasi vinaweza vinafyekwa, lakini kunawafanyika katika maeneo ya degi, lakini isipokuwa kunakuwa e na huyu adui ameendelea, uh, kuua watu. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili maandamano ya wanaharakati wanaoshinikiza usalama mashariki mwa DRC yalisababisha kujeruhiwa kwa mwanahabari mmoja na waandamanaji wengine sita kukamatwa baada ya kukabiliana na maafisa wa polisi mbele ya ubalozi wa Rwanda jijini Kinshasa, wakiishutumu nchi hiyo kusababisha utovu wa us usalama mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Robert Fredi Tendilonge, juma hili alitutumia ripoti ifuatayo. ni baadhi ya wanaharakati wa kutetea usalama mashariki mwa DRC pamoja na raia wakiandamana mbele ya ubalozi wa jamhuri ya Rwanda. Waandamanaji wametaka serikali ya Kongo kufunga ubalozi wa nchi hiyo, wakituhumu nchi ya Rwanda kuwa nyuma ya usalama mdogo na mauaji inayofanyika mashariki mwa Kongo. Tunasema Rwanda afunge ambasada hapa Kongo, hatutake ambasada ya Rwanda. Wote na komunote internationale inajua kama Kagame njo instigateur concepteur ya masa genocide kwa hivi, mioyo yetu haifurahi hata kidogo. Wanatuua, wanatufanya vibaya, wanapora hata mali yetu. Kwa hivyo tunakuja, wafunge ambasada ya wa Rwanda, funge kuonesha kama kabisa kabisa hatuna na uhusiano lakini punde ya maandamano, polisi walitumia bomu ya kutoa machozi ili kuwatawanya, huku mwandishi mmoja wa habari Roze Kakule akijeruhiwa vikali na polisi. nilikuwa nikisimama mbele ya waandamanaji, sikukuwa kati yao, lakini akakuja akanipiga ovyo ovyo kwa kichwa, kwa hata jicho likavimba, lika kutumia bunduki yake. Yasimu Kage alaani vitendo vya polisi kuona kutumia nguvu ili kuwatawanya, tunasema ke aikuwake hata siku moja batu wale yake ya ya. Wengine wanaharakati sita ndio walishikwa na kupelekwa kituo cha polisi. Fredy Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Mahakama nchini Burundi juma hili ili wahukumu wa waandishi wa habari wanne wa gazeti binafsi la Iwachu kifungo cha miezi kumi na minane jela baada ya kuwakuta na hatia ya kuripoti habari za waasi kutoka nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, kwa mujibu wa mahakama hiyo. Victor Melkisedek Abuso anakuja na taarifa zaidi. Pamoja na kifungo hicho waandishi hao wa habari wametozwa faini ya faranga za Burundi milioni moja sawa na dola mia tano thelathini na tano za Marekani, hatua ambayo imeendelea kukosolewa na ufuatiliaji wa mambo. Kufuatia hukumu hiyo, kwa shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International limekosoa vikali likisema ni aibu, kwa sababu waandishi hao wa habari gazeti la Iwacu walikuwa wakitekeleza majukumu yao ya kikazi. Wanahabari hao wanne walikamatwa tarehe ishirini na mbili mwezi Oktoba mwaka uliopita na kushtakiwa kwa makosa ya kuhatarisha usalama wa taifa la Burundi wakati wakifanya kazi katika chombo hicho cha habari ambacho ni baadhi ya vyombo huru nchini Burundi. Awali waendesha mashtaka wa serikali walikuwa wameomba mahakama ya wahukumu kufungwa cha miaka 15 jela, huku wakitegemea ushahidi wa mtandao wa kijamii wa WhatsApp ambao ulionyesha mawasiliano baina ya wanahabari hao na mtu aliyoko nje ya nchi. Mwanzilishi wa gazeti la Iwachu, Antoine Kaburahe, ambaye anaishi uhamishoni nchini Ubelgiji, ameandika kwenye ukurasa wake wa kijamii wa Twitter kuwa gazeti hilo litakata rufaa. Juma hili rais wa Rwanda Paul Kagame alisema amekuwa akiwaambia raia wa nchi yake kuacha kwenda nchini Uganda kwa hofu ya kukamatwa. Kagame aliwaambia mabalozi wa mataifa mbalimbali mbali, jijini Kigali kuwa amejitahidi kuwaambia uongozi wa nchi jirani ya Uganda kuacha kuwakamata na kuwafunga raia wake, lakini bila mafanikio, na sasa njia pekee ya kuzuia hilo ni kuwaambia Wanyarwanda kutoenda katika nchi hiyo. Ilibidi kuambia Wanyarwanda kwamba baada ya kutuambia kuwa rafiki zenu, ndugu zenu wamekamatwa, na nimezungumza na viongozi wa Uganda kwa nyakati tofauti kujadili swala hili. Sasa nimekuwa nikiwaambia kuwa kile ambacho naweza kuwaambia ni kuacha kwenda nchini Uganda. Wakikukamata sitakuwa na la kufanya. Kile ambacho naweza kuwashauri ni kuacha kwenda huko. Dr Brian Onyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Nafikiri matamshi kama hayo bila shaka yanaonyesha ni jinsi gani ambapo uhusiano wa Rwanda na Uganda umezoroteka na kwamba pengine wakati huu haja ya kuaminiana haipo, na ndiyo maana basi hawezi kuwa rahisi au kuwaomba Wanyarwanda, raia wa Rwanda waweze kutembelea Kampala. Uhusiano wao umekuwa na ubaridi mwingi, haujakuwa na murafiki kabisa. Rais Paul Kagame na Rais Museveni, e, licha kwamba hapo awali walikuwa marafiki wa ndani kabisa, sasa hivi uhusiano wao umezoroteka kabisa. Hivi karibuni, Uganda iliwaachilia huru raia tisa wa Rwanda ambao walikuwa wameshtakiwa kwa madai ya kutishia usalama wa nchi hiyo. Wasikilizaji wetu kwenye ukanda huu wa Afrika Mashariki na kati walikuwa na haya ya kusema. Inaitwa Aita Fagason Asmani, niseme kwamba madombano yaliyopo kati ya Mheshimiwa Paul Kagame na Mheshimiwa Mseveni ni kwamba yalianza, nikimnukuu kuu sana, Kagame alisema kwamba madumbano hayo yalianza miaka ishirini iliyopita. Sio kwamba anaosema Rais Kagame kwamba wanyarwanda wasiweze kuenda uganda ana ana haki ya kusema vile, sababu ndugu zetu wanapofika kule wanakuwa wanafungwa, ili hali wengine wanakuwa wanauawa isivyokuwa kawaida. Ni kana kwamba hakuna mahusiano mazuri kati ya hizi nchi mbili. Ukilinganisha na miezi ambayo mmepita, kumekuwa na uwasama kabisa kati ya serikali mbili, lakini wanaangamia sana ni yani ni sisi raia wa kawaida. So nachokiomba kwamba aa marahisi wawili wawezi kukaa chini wakiwa e, warahisi marafiki sana, kutegemea na historia ya Rwanda na, na, na Uganda, kama wezi kusikilizana, sababu sisi abo tumekuwa washirika wakubwa, wasirika. Mkonta Gabriel kutoka Mlonde, komanda DRC. Binafsi mimi inavyochunguza mzozo wa Rwanda na Uganda ni kama aibu kwa bara zetu ya wa Afrika, kwa sababu moja Afrika inahitaji umoja Alafu cha kusangaza tunasikia Uganda raia wa Uganda asiende akisiende Rwanda, unaona kama linakuwa ni mambo ya aibu sana. Afrika yetu inahitaji umoja, nguvu yetu ni umoja wetu. Sasa tunashangaa sana kusikia rais wa Uganda anatoa kauli kama hiyo. Kikweli mimi nachikiona hapa, unahitajika tu ni mazungumzo. Ni Peter Zewa mfundi sekondari Tandaimba Mtwara. Mgogoro unaoendelea kufukuta kati ya Rwanda na Uganda umefikia katika hali mbaya zaidi sasa kwa kauli ambayo imetoa rais wa Rwanda Kagame kwamba raia wa Rwanda waondoke Uganda, na sio tatizo la mpaka tu, bali kuna matatizo mengine mengi. Kwa hiyo ukiangalia jumuiya, umoja wa Afrika huko kimya katika swala hili, na hata nchi za maziwa makuu au umoja wa Afrika mashariki na kati nao uko kimya. Kwa hiyo hili jambo linatakiwa jumuia za kimataifa ziliingilie mapema lisie ikafikia pabaya tukafikia kuomba msaada kwa nchi za magharibi kitu ambacho hakita, haita, hakitapendeza. Kwa hiyo nchi ambazo ni majirani hizi ambazo tunategemea zi, zinashirikiana katika, katika jumuia ya Afrika mashariki zinaingia kwenye matatizo kama haya na jumuia za Afrika mashariki, Afrika mashariki ipo kimya. Kwa hiyo kikubwa hapa ni jumuiya ya Afrika, Umoja wa Afrika na jumuiya ya Afrika Mashariki na Kati kutatua huu ma, mgogoro mapema. Ni mitazamo tofauti ya wasikilizaji wetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. <muchika> Mashirika kirai ya kiraia pwani ya Kenya Jumahili yalisema visa vya wazee wa Kongwe kuuawa kwa shutuma za ushirikina vimeongezeka hali ambayo inasemekana imechangia kukithiri kwa ukiukwaji wa haki za wakongwe. Mwandishi wetu wa Mombasa huko Kenya, Joseph Jira alitutumia ripoti ifuatayo. Wanaharakati hao wakiongozwa na Eric Karisa Mgoja wa shirika la Kilifi Social Justice Center wanasema wakongwe wengi eneo hilo wamekuwa wakiishi kwa hofu ya kuuawa kwa madai ya ushirikina. Tangu mwaka juzi, zaidi ya visa hamsini vimekuwa vikiripotiwa katika ofisi zetu, vya wazee kushutumiwa kwa madai ya uchawi. Kama shirika, tutakuwa tukifanya mikutano ya kuhamasisha jamii katika kuishi kwa amani. Vyombo vya usalama hapo pwani vinasema vinachunguza mauaji hayo ambayo yamekuwa tishio kwa wakongwe wa wazee umekera kila mtu. Hakuna sheria inakubali mtu kutoa uhai ua wa mtu na ni hatia. Agunga Mwinga kiongozi wa kisiasa jimbo la Kilifi na wakili katika mahakama ya Mombasa anasema jamii inafaa kuhamasishwa na kujiepusha na tamaduni za jadi. Haitakuwa vyema kufikiria kwamba kila mzee ambaye iko na mvi ni mchawi. Hapana, nafikiri ni tuelewe kwamba labda tele mvi inaleta hekima. Arefa Kiswahili imezungumza na baadhi ya wa wakongwe walionusurika na mauaji hayo. Huyu nyanya ni mchawi kaondoka. Mimi nikaenda zangu kule kwetu, kwambia wewe ni mchawi, ondoka, tena usirudi hapa na ukirudi hapa utakuja ukatakata. Familia za wakongwe hao, aidha, zinaitaka idara ya mahakama nchini kuingilia kati na kumaliza mauaji hayo, kucheleweshwa kwa kesi na masabuchifu wetu na machifu wetu yana upendeleo kabisa. Pia miaka sita iliyopita kufikia sasa takriban wakongwe mia nne wamepoteza maisha hapa pwani kwa kuuawa kwa shutuma za ushirikina. Joseph Jira, Mombasa, RF Kiswahili. Na katika uga wa kimataifa kwa juma hili, msikilizaji, rais wa Marekani Donald Trump, juma hili alitangaza mpango wake wa kuleta amani katika kati ya taifa la Israeli na Palestina, mpango ambao mpango ambao umekosolewa vikali na upande wa Palestina kwa madai kuwa unaegemea upande mmoja. Mpango huo unalenga kuifanya Israeli iwe na mipaka huru huku mpango huo ukiweka wazi mustakabali wa baadaye wa taifa la Palestina, ikiwa ni pamoja na suala tete la ujenzi wa makazi ya walowezi katika eneo la Ukingo wa Magharibi. Hata hivyo, Trump amesema mji wa Jerusalem utabaki kuwa mali ya Israeli na mji mkuu wa nchi hiyo. Kupitia mpango huu, mji wa Jerusalem utabaki kuwa ni mji mkuu wa Israeli peke yake, na mji huu lazima uwe alama ya amani na si kugeuka kuwa alama ya mgogoro. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Israeli, Benjamin Netanyahu, amesema Israeli lazima iwe huru na iweze kujilinda. Israel lazima iwe na mamlaka na mipaka itakayoiwezesha kujilinda yenyewe bila utegemezi. Rais Trump akiwa na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu katika ikulu ya Marekani, White House, alisema kuwa lazima kuweka mpango mpya ambao utamaliza uhasama wa miongo na miongo kadhaa kati ya Israeli na Palestina. Msikizaji, na hii ndiyo tamati ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Naitwa Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine na kwa aherini.