Nam jijini Kampala nchini Uganda ni saa kumi na mbili a dakika thelathini na tano Ukiwa hapo Kigali nchini Rwanda ni saa kumi na moja na dakika thelathini na tano na wakati wa makala ya jukwaa la michezo na mwenzangu Fredrick Nwaka. Barabara kabisa, asante sana, uh, bingwa Victor Abuso. Msikilizaji Abuso alikuwa akikufahamisha yale yanayojiri uh, sehemu mbalimbali duniani zikiwa ni habari za dunia. Sasa tunakuletea makala ya jukwaa la michezo na ikiwa ni saa 12 na dakika 36 barabara Afrika Mashariki. Mimi ni Fredrik Nwaka hapa studio. Leo tunaye mchambuzi mgeni Mustafa Mtupa, karibu sana katika studio za RFI Kiswahili. Asante sana Fredrik. Naam, shukrani pia msikilizaji. Kama ilivyo ada, siku ya Jumapili, huwa tuna tathmini mada ambayo tunaipa kipaumbele katika makala ya jukwaa la michezo, na leo basi tutaangazia uh, tamko ambalo limetolewa na rais wa shirikisho wa la kandanda duniani FIFA, Gianni uh, Infantino, ambaye alikuwa uh, akihudhuria kongamano la siku moja lililofanyika barani Afrika likiwahusisha viongozi wa CAF, ambapo walizungumza mambo mbalimbali mbali. Leo hii ndo basi tunaweka mezani kwa kujadiliana na pendekezo ambayo walizitoa pia. Kwenye laini za simu nimeungana na Samuel Joni akiwa Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania, na vilevile Bonifasi Osano akiwa kaunti ya Kisumu, na yeye ni mchambuzi wa spoti na mwanafunzi wa chuo kikuu cha Maseno kule nchini Kenya. Karibuni sana katika makala ya jukwaa na michezo jioni ya leo. Asante sana. Asante sana kaka Noka. Naam shukrani sana. Basi moja kwa moja, msikilizaji, nikujuze dondoo za spoti kwa ufupi zinazoendelea duniani. Michuano ya wazi ya tenis ya Australia maarufu Australia Open imefikia tamati kwa Novak Djokovic kushinda taji lake la 17 la Grand Slam. Djokovic amemshinda Dominic Thiem kwa seti za na kwa na kushinda taji lake la nane la michuano ya tenis ya Australia Open. Thiem bado anawania kutoa taji la tenis la Grand Slam baada ya kupoteza fainali finali tatu za hivi karibuni. Sasa Djokovic anatanguliwa na Roger Federer mwenye mataji 20 ya Grand Slam huku Rafael Nadal mwenye mataji 19. Kwa upande wa wanawake, Sofia Kenin wa Marekani alimshinda Garbin Mugurunza Spania, wa Hispania na kutoa taji kwa upande wa wanawake. Na kule nchini Italia, uh, mshambulizi Cristiano Ronaldo ameweka rekodi ya kuwa mchezaji wa kwanza katika historia ya ligi kuu ya kandanda nchini Italia maarufu Serie A ambapo, ah, amefunga mechi katika michezo tisa mfululizo. Ronaldo raia wa Ureno na mshindi mara tano wa tuzo ya mwanasoka bora wa dunia Alifunga mabao mawili hapo jana katika ushindi wa klabu yake ya Juventus wa mabao matatu kwa bila dhidi ya Fiorentina. Sasa ametimiza mabao kumi jumla katika mechi sita alizoshuka dimbani hivi karibuni. Klabu yake ya Juventus inaongoza ligi kuu ya Italia ikiwa na alama 55 dhidi ya Lazio yenye alama 49 ambayo jana pia ilishinda Spa mabao matano kwa sifuri na ligi kuu ya kandanda ya Tanzania imekuwa ikichezwa leo katika viwanja mbalimbali mchezo mbali ambao umetamatika na matokeo yake tumeyapata. Yanga imekuwa ikicheza na Mtibwa katika uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam na pambano hilo limetamatika kwa Yanga kupata ushindi wa bao moja kwa sifuri. Basi msikilizaji, pia endelea kutoa maoni yako katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili nami nitayapeperusha hewani hapo baadaye, muda ukiwa nasi. Basi moja kwa moja tuanze na mjadala wa leo. Kama nilivyokujuza msikilizaji, tunaangazia tamko ama kauli pendekezo ambalo limetolewa na rais wa shirikisho wa la kandanda duniani FIFA Gianni Infantino ambaye amependekeza michuano ya mataifa barani Afrika kuwa inachezwa kila baada ya miaka minne. Mustafa Mtupa, um, kauli hiyo na itathmini vipi na imelenga nini hasa? Kauli melenga vitu vingi, melenga kwenye mlengo wa kuiona wa kuona soka la Afrika linapaa, na linaenda linakuwa na mafanikio zaidi. Unajua, kitu ambacho Gianni Fantino anahitaji kuona zaidi kwenye soka la la Afrika ni kuona uh, siku moja nchi moja ya, ya Afrika ikiwa inanyanyua taji la kombe la dunia, kitu ambacho imekuwa ni ndoto ya siku nyingi sana. Tumekuwa tunafanikiwa kufika robo finali, tunaishia toa za makundi, hatufiki kule ambako tunataka kufika. Fantino, baada ya, ya, ya kuingia, ameendeleza kile ambacho alikia alikiacha Sefu Blata. Unamwona kabisa kutoka kwenye timu thelathini na nne ameongeza kwa timu arobaini. Amejaribu kuwa familia kidogo na, na, na viongozi wa, wa Afrika. Hamadi Hamadi ni mtu ambaye amekuwa karibu naye sana. So anajaribu kufanya vyote hivi ili kuona namna gani ambavyo wanaweza kuisaidia soka la Afrika na kama una, ulifati, kama kuna mtu alikuwa anafuatilia kwenye huu mkutano wake ambao ulifanyika kule nchini Morocco, kitu ambacho pia alizungumzia ni swala zima la la, la, la miundombinu. Kazungumzia miundombinu, kazungumzia kwenye masuala ya refari, lakini pia akazungumzia kwenye swala la uh, competition ambao ndio hiyo uh, michuano yenyewe ya Afcon, kitu ambacho kilikuwa kinaonekana kwamba michuano ya Afcon inanyima zaidi wachezaji wa ama inawapa ugumu zaidi wachezaji wachezaji wa kuamua kama ni timu ya taifa ama klabu. Msimu uliopita wa michuano ya Afcon ulichezwa ulichezwa kwenye mwezi wa sita. Msimu huu uh, finali finali zinazokuja zinachezwa zinarudi uh, pale pale kwenye mwezi Januari hadi hadi Februari, kitu ambacho kwa klabu ambazo zinacheza kule barani Ulaya Mda kama huo, ligi zitakuwa zinaendelea. Nilikuwa nafuatilia mmoja, changamoto ilikuwa ni kuwapata baadhi ya wachezaji muhimu wa mataifa ya Afrika wanaocheza kandanda barani Ulaya. Uki, ukirudi kwenye fainali za fainali, acha hizo za Misri, fainali zile ambazo Kamerun alikuwa ni bingwa uh, Kamerun ilichukua ubingwa ikiwa haina wachezaji wake wanane muhimu. Bila shaka hilo swala tutaendelea kulitathmini wakati huu tukiendelea, lakini a, uh, ni kulete hewani Bonifasi Osano. E, eh, rais wa FIFA Gianni Infantino ametoa sababu ya kibiashara zaidi, kwamba ndio wanataka kuona finali za Afrika likiwa zinachezwa karibu miaka kila baada na ya miaka minne, na anasema kwamba Afrika inapata hasara ya kibiashara ya karibu asilimia ishirini kutokana na fainali zake kuchezwa kila baada ya miaka miwili. Mtazamo wake uko sahihi shi ya kutangaza. Kama umekuwa ukifuatilia siasa yake na Amada Amad tangu mwaka wa elfu mbili kumi na tisa mpaka wa leo, unapata kuona ya kwamba wamekuwa na kitu wamekuwa wakilenga kuonyesha kwamba wako na ile vision ya kujenga soka ya, ya, ya Afrika. Uliona ya kwanza waliweza kufanua uh, mchezo wa, Afrika, wa na Uh, mashindano ya timu ishirini na nne na baada ya hiyo mwaka jana waliweza tena kupanua uh, mashindano ya, ya ya ya Club World Cup pale ikakuwa uh, itakuwa na timu ishirini na nne na awamu ya kwanza itachezwa mwaka huu kule China Chaina. Uh, ukienga, ukiangalia uh, Infantino tena ameweza kusema kwamba ana al, ile uh, uh, vision ya, ya ku ya kutafuta ile pesa inasema 100 billion dollars ili kusaidia eh, eh, eh, nchi za Afrika ili kujenga mwindo msingi ya kucheza mpira. Kwake anaona kwamba kuna kwa talanta, lakini hatuna mwindo msingi eh, bora ya kuweza kujenga soka ya e Afrika, na tena hatuna fedha eh, Aliweza kusema ya kwamba ukiangalia mashindano ya pale eh, Copa America, uh, ukilinganisha na Afcon, Afcon iko na wale ambao watazamaji wengi kushinda eh, eh, eh, Copa America, lakini kifedha eh, Afcon iko na pesa kidogo, so kwake alikuwa naona ni kwamba ni changamoto ambayo eh, sisi kama Afrika lazima tukae chini na tu, eh, tu, tuone eh, eh, vile tunaweza leta fedha katika mashindano zetu za Kiafrika na Samuel uh, uh, Joni najiuliza mi hapa kwamba mwaka elfu mbili na kumi wakati Afrika Kusini, taifa lililopo barani Afrika, likiandaa uh, fainali za kombe la dunia. Ni mwaka ambao uh, Gianni Infantino alikuwa mmoja kati ya viongozi wa ngazi za juu kwenye maamuzi ndani ya, ya, ya, ya bara la Ulaya akiwa katibu mkuu wa UEFA na na mjumbe mmoja kati ya wajumbe wakuu kwenye vitengo mbalimbali vya FIFA, na pendekezo ambalo anakuja nalo sasa hivi una, unafikiri linalenga nini hasa? Ni kujaribu kulivutia zaidi bara la Afrika katika mikono ya FIFA kwa kwa kibiashara zaidi ama pengine ni nini hasa ambacho anakitafuta? Na nafikiri kwamba hilo ndio lengo. Na bahati mbaya kuna sababu za kitoto sana ambazo zimekuwa zikitolewa na Waafrika kuhusiana na mashindano ya Afrika, kwa mfano tunazungumza zaidi juu ya wachezaji wanaocheza barani Ulaya kwamba wanakosekana katika timu za mataifa ya bara la Afrika, lakini tunasahau jambo la msingi ambalo tunatakiwa tuzungumze kwa hivi sasa: ni namna gani ambavyo pengine Afrika inaweza ikaboresha mashindano yake ya ndani ili mashindano ya ndani yatoe wachezaji ambao wataweza kushindana katika bara la Afrika kwao. Nafikiri kwamba hiyo ni changamoto pekee ambayo naiona kwa hivi sasa, na bahati mbaya zaidi wa Afrika hatutaki kuizungumza, lakini tunazungumza juu ya mashindano haya yafanyike baada ya miaka minne? Je, baada ya miaka minne mataifa ya Afrika yatakuwa na uwezo huu ambao tunaozungumza? Kwa sababu ni lazima tujue kwamba jamii ambazo zinazungumza hapa ni jamii ambazo zinatoka katika mazingira tofauti sana, na ni lazima tujue kwamba mazingira ya bara la Afrika kwa kiasi kikubwa ni ya kuchangamana, watu wake wanachangamana kwa hiyo wana sehemu nyingi sana ambazo zinawakutanisha. Ni tofauti sana na mataifa ya barani Ulaya ambapo watu wanaishi binafsi kwa kiasi kikubwa. Kwa hiyo maeneo ya michezo ni maeneo muhimu ambayo yanawakutanisha pamoja, na ni lazima awe na mwitikio mkubwa tofauti na bara la Afrika. Lakini hata kipato, utaangalia kwamba kuna tofauti kubwa ya kipato kati ya watu ambao wanaishi katika mataifa haya ya Afrika na mataifa yale ya barani Ulaya. Kwa hiyo misitegemei kama ni wazo muhimu sana katika kipindi hiki, lakini lazima tuelewe tu ya kwamba tayari kwa hivi sasa shirikisho la soka barani Afrika linaongozwa na FIFA na maamuzi ambayo yanafanyika yatakuwa yanafanywa na FIFA na vile FIFA ambavyo itakuwa inaamua, naamini hakuna viongozi ama kiongozi wa Afrika ambaye anaweza akapinga. Kwa hiyo na Sam amba eh, pengine ni... Kabla hujaendelea unasema ni, ma, ni maamuzi ambayo una, una, unafikiri yamekuja yame, yame sio wakati mwafaka yangekuja ya, ya ya lini? Na, na, na, nafikiri kwamba ni lazima tuanze kuzungumza kwanza ni namna gani tutaweza kuboresha ligi katika bara la Afrika, kwamba vilabu vya Afrika viwe na wachezaji ambao wanaweza wakashindana na wale wana wanaocheza ng'ambo, ili basi mwisho wa siku sasa, tukiona hilo limeshindikana, basi tuanze kufikiria ile lingine, kwa sababu leo hii tunazungumza nchi ambazo pengine zina uwezo wa kutegemea wachezaji wa ndani. Nita, ni, zaidi ni mataifa kutoka Afrika kaskazini labda na mataifa ya kusini hususan Afrika ya kusini, kutokana na namna ambavyo wamewekeza katika ligi yao. Lakini mataifa mengi yamekuwa yakitegemea zaidi wachezaji ambao wanatoka nje. Sasa katika mazingira hayo, unaona kwamba kuna udhaifu mkubwa katika ligi ambazo ni za mataifa ya Afrika, ambao pengine tungetegemea kwamba mashindano ambayo yanafanyika katika mataifa husika yatoe wachezaji ambao wanaweza wakatengeneza timu za taifa, lakini hilo halipo barani Afrika. Sasa na, na, nam, tuweze kuzungumza juu ya kuboresha miundombinu ya soka katika bara la Afrika kwanza, kabla ya kufikiria namna nyingine ya kuweza kupata mapato ambayo nafikiri kwamba hayawezi akapatikana. Bila shaka tutakuja kuangazia viongozi wa Afrika. Sasa e, swala hili wamelipokeaje, watalipokeaje, na hasahasa -hasa katika swala zima la miundombinu, tukiangazia na pendekezo ambalo limetolewa na Gianni Infantino. Msikilizaji unategea sikio makala ya jukwaa la michezo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International na Afrika ya Kati hususani katika jiji la Kigali, Goma, Bukavu kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ni saa 11 na dakika 47. Na ukiwa Kampala kama msikilizaji wetu Abdul Suleiman Semgenyi ambaye ni mwenyekiti wa mashabiki wa Asno, ni saa 12 na dakika 47, na asante na sana pia Fredi Njawa kutoka kule nchini Zambia unasema unategea sikio makala ya jukwaa la michezo kwa njia ya mtandao, lakini pia naona ujumbe wake, e, James Matabishi akiwa Cape Town nchini Afrika ya Kusini, anasema anawapata RFI tano kwa tano. Nikiwa hapa Cape Town nikiwasikiliza kwa njia ya mtandao. Asante sana msikilizaji. Nami ni Fredrick Nwaka hapa studio ileo, katika makala ya jukwaa la michezo, ikiwa ni siku ya Jumapili. Tunatathimini kauli ambayo imetolewa na, na rais wa shirikisho wa la kandanda duniani FIFA Gianni Infantino, ambaye amependekeza michuano ya kuwania ubingwa wa soka barani Afrika maarufu kama AFCON kuchezwa kila baada ya miaka minne badala ya miaka miwili ilivyo sasa. Na pendekezo hili amelitoa hapo jana wakati wa mkutano uliowakutanisha uli viongozi wa soka barani Afrika kwa maana ya marais wa mashirikisho na makatibu wakuu ambao walikutana katika mji wa Sale kule nchini Moroko. Sasa tuje tuangazie mapendekezo uh, mengine ambayo ameyatoa. Na kwanza, pengine kabla ya kuangazia mapendekezo mengine, Mustafa Mtupa, unafikiri viongozi wa Afrika watapokeaje mapendekezo ma, ma, hili kwa sababu wao wanaelewa wa, wa, wa fika kwamba kuna udhami, wadhamini wao ambao wamekubali kuingia nao mkataba kwa mujibu wa kalenda iliyopo hivi sasa, lakini wakati huo ukitathimini namna ambavyo FIFA imekuwa ikiweka mkono wake wa karibu sana barani Afrika, kitu uh, ambacho Infantino alikiongea kwenye mkutano wenyewe. Ameongea kwamba yeye anavyoona kwa, kwa mtazamo wake yeye kwamba chan pamoja na, na afcon ukiangalia, ni kama wanapishana mwaka mmoja mmoja kwa, kwa gharama ambazo zinatumika kuhosti mashindano husika bora hizi gharama zenyewe zingine zingechukuliwa, afu zikatumika kwenye maendeleo ya mpira wa miguu kwenye soka la Afrika, pengine tungeona uh, at least kila nchi saizi na kiwanja chake kizuri cha kimataifa, tofauti na ilivyo sasa. Kwao anacho na, na, nafikiri kwa viongozi, hata kama ndio kuna mikataba ambayo ina habana, itabidi ujitathmini upya. Wanahitaji wenyewe viongozi wa CAF kukaa na kuna kuliangalia kwa mapana, kwa sababu hii ni afya kwa mpira wa Afrika, sio tu kwa mashirikisho yao, lakini kwa mpira wa Afrika kwa ujumla sababu haya mafanikio ambayo yatapatikana baada ya hii michuano kuwa imeminywa kuelekea ku, kwenye miaka hiyo minne na Chani kidogo itasogea, kwa sababu michuano yote inachezwa ina, ina tukitoka kwenye AFCON tunaingia kwenye Chani. Kwa hiyo ukiangalia hizi kosti ambazo zinatumia kwa muda mfupi, ama kosti zinatumia mfululizo, zingekaa zikatumika kwenye maendeleo ya mpira wa miguu <laughs> lakini kuna wadhamini hapa ambao ndo wanatoa fedha hizi, sio CAF wenyewe wanatoa fedha zao mfukoni No, nope. Yani kama kuna yes, kuna kuna kuna, kuna wadhamini ambao wanatoa hizi fedha, lakini siamini kwamba wadhamini wadhamini ndio wana indoze kila kitu kwenye michuano husika. Kuna kuna baadhi ya, ya fedha ambazo zinatoka FIFA zinapitia CAF ambazo nazo pia huwa zinaingizwa kwenye michuano husika. Kwa hiyo hizi fedha ambazo za ziada ambazo zilikuwa zinaingizwa kwenye, kwenye kwenye michuano hii katika kipindi hiki kifupi zilikuwa zinatumika kwenda ku, ku, ku kwenye miradi mingine ya kuendeleza mpira wa miguu Afrika. Sdakta kabisa msikilizaji. Uh, samsamu -sa uh, umekuwa mkosoaji mkubwa sana wa namna ambavyo FIFA inatia mkono wake sana barani Afrika na unaweza ukaliona, um, pengine unaweza ukafikiri kwamba hili ni pendekezo ambalo ni kama ni, ni sheria ambayo Gianni uh, Infantino nawalazimisha viongozi wa Afrika kwamba lazima mfanye hivi Gianni Infantino, kikubwa ambacho wanataka ni kutengeneza ni kuacha, ni kuacha taswira yake pengine katika soka, na ndio maana amekuwa akikutana na mkwamo kwa kiasi kikubwa. Tumeangalia kipindi cha hivi karibuni, alikutana na mkwamo kutoka katika shirikisho la soka barani Ulaya, pale alipojaribu kutaka kuviingilia virabu na namna ambavyo wanataka waendeshe mashindano. Utaangalia kuna ama mgogoro ambao unaendelea kwa hivi sasa kwao. Mi niseme tu kwamba kwa kiasi kikubwa ni kwamba Uh, virabu vya barani Ulaya pengine kama hili litaweza kufanyikishwa, vi, vi, vi, vitaripokea kwa mikono miwili, na hicho ndicho ambacho kimekuwa kikitazamwa zaidi katika soka la Afrika, kwa sababu katika kipindi cha hivi karibuni ni lazima tuangalie kwamba virabu vya Ulaya vimekuwa vikitengeneza pesa zaidi pengine kutokana na wachezaji ambao wanatoka barani Afrika na wanakwenda kucheza soka barani Ulaya, pengine hilo ndilo linatazamwa zaidi, uh, katika mtazamo wa kwanza, lakini katika mtazamo wa pili siamini kabisa kwamba kuna mipango thabiti uh, ya kuhakikisha kwamba soka la Afrika linaendelea. Na ndio maana leo hii unajua, ukasema hata shirikisho la soka barani Afrika bado linaendeshwa na, na, na FIFA. Kwa hiyo nafikiri kwamba kuna jitihada za pamoja ambazo zinatakiwa, kwa sababu ukiangalia kitu pekee ambacho kinatakiwa kwa hivi sasa kufanyika pengine ni kuijengea Afrika uwezo ili iweze kuendesha soka lake katika mtazamo huo ambao yeye anaofikiria, no. lakini sio kuja barani Afrika na kujaribu kuweka utaratibu ambao moja kwa moja utaweza kuharibu utamaduni ambao ulizoeleka katika soka la Afrika. Na utaangalia mara ya kwanza kabisa wakati mpira unaanza, lengo lilikuwa si kutengeneza fedha kupitia mpira, lakini lengo lilikuwa ni kuwaleta watu pamoja kupitia mpira, no. Sasa leo hii tusitake kufanya mpira kama sehemu pekee ambayo tunaweza tukapata mahela mengi, na matokeo yake tukaharibu utamaduni ambao tumezoea kuwaendelea kushuhudia katika bara la Afrika, lakini pia katika mchezo wenyewe wa mpira wa miguu. Bila shaka, Sam, sasa uh, Osano wewe, unaona kwamba mbali uh, mba na pendekezo ile ambalo ndio limezua mjadala la kubadilisha uh, fainali za mataifa ya Afrika kwa kuchezwa kila baada ya miaka minne kutoka miwili ya sasa, swala nyingine muhimu ambayo limeligusia ni mashindano uh, barani Afrika na vile vilevile, eh, swala la waamuzi kila siku tunalia mambo ya rushwa uh, si tu kwa waamuzi hata pia maofisa wa, wa, wa, wa soka. Unafikiri viongozi wa Afrika watakuwa na naw-wamepata ume, ushawishi wowote kufikiria changamoto hizi, kwa sababu FIFA yenyewe imeahidi kwamba inaweza ku, ku, ku, kufanya fundraising, ku raise man e, fedha kwa ajili ya kusaidia ujenzi wa project ujenzi wa, wa miundo mbinu barani Afrika. Eh, kusema ukweli eh, FIFA wamesema kwamba watakuwa na ile eh group uh, ya ya marefa kutoka uh, Afrika ambao wataweka katika orodha yao na kuweza kuwalipa e, ili kuonyesha ku, ku, uh, ku, ku, ku, uh, kwamba basi Afrika pia wanaweza toa zile uh, wale marefa ambao wanaweza fanya kazi kuku, kwa ujuzi na, na bila mapendeleo. Kwa sababu ukiangalia uh, ukiangalia uh, fainali ya, ya Champions League uh, mwaka uliopita kati ya Esperance na Wydad, kulikuwa uh, na, na ma, uh, mambo mengi sana, ilionyesha kwamba basi hakuna ile uh, ile nguvu ya kuonyesha kwamba basi tunaweza amulia vitu zetu, na kwangu kidogo sio mzuri, kwa sababu hizi ni vitu ambao sisi kama Waafrika basi inafaa tumeshikilia na tunafanya kivi yetu. Tena ukiangalia, Insantino anaweza kuposi ya kwamba Afrika tukuwe na ligi ligi kuu ambayo itakuwa na wachezaji na timu ishirini itakuwa na, na timu ishirini na kila timu basi eh, kwanza eh, kushiriki basi itaweza kulipa eh, dola milioni ishirini. <laughs> Hiki e, ni kiasi kikubwa sana cha fedha uh, Osano umekitaja, yeah. Hapo lakini muda unatukimbia sana, pengine nikupe sekunde kumi na ishirini 20, 20, 20. Osano wewe, mapendekezo hayo yote kwa ujumla, unafikiri viongozi wa Afrika watayafanyia kazi? Ni vigumu ukiangalia Afrika, vilabu zetu eh, nyingi kutoka hivi eh, kwa hii sehemu ya sabsara na eh, Afrika ni vigumu ukiangalia eh, timu zetu nyingi bado hawana ile uwezo wa kifedha na Uh, mapendekezo kama haya basi it, itabidi ya kwamba tutuwekeze katika uh, vilabu zetu uh, tukuwe na ile mfumo ambao wawekezaji uh, kutoka nje wanaweza kuja walete pesa na waweze kutengeneza uh, uh, vilabu zetu. Nam, uh, Samuel John, kwa sekunde kumi nikupe na wewe uh, mpango huu utatekelezeka ama Infantino alikuwa anafurahisha genge la viongozi wa soka barani Afrika? kwa viongozi wa Afrika wanaweza wakakubaliana nalo kwa sababu ni watu ambao kila wakati wamekuwa ni watu wa kupokea. Mimi nafikiri kwamba wakati umefika sasa kwa viongozi wa Afrika kuhakikisha kwamba wale ambao, ambao wanachaguliwa na kuongoza mashirikisho wanakuwa ni watu ambao wana uwezo wa kujisimamia, kwa sababu kama watapatikana kwa usafi, Naam. watakuwa na uwezo wa kusimamia usafi Asante, katika shirikisho la soka barani Afrika na wakati fulani watakuwa na uwezo wa kupinga baadhi ya maamuzi ambayo yanatolewa na FIFA. Naam. Uh, Mustafa, swali la mwisho mtupa wanaweza unawaona, viongozi wa Afrika unawajua wewe, kuanzia kaskazini mpaka mashariki hadi kusini, kuna anayeweza kujitokeza yoyote na kupinga ii, tamko hili la Infantino na nope, upsizani unajua, kitu ambacho nakiona wanaweza wakapinga swala la waamuzi swala la mashindano, lakini swala la miundo mbinu, kuna dola bilioni moja ambayo inatoka kwa ajili ya miundo mbinu, sizani kama kuna mtu anaweza akapinga. La mashindano, la mashindano huenda ukawa na ugumu huo, kwa sababu swala ambayo inahitaji zaidi debeti, lakini Nam. pia hasa kwa waamuzi pia ni, ni faida kwao, lakini mwa, sisi ni, ni kama kuna kuna kuna kuna watu watakuja watapinga kwenye jema, hukosekani watu ambao watakuja wataleta crash. Naam, asante sana uh, Mustafa Mtupa kwa kujumuika nami uh, katika studio za RFI Kiswahili hapa Dar es Salaam. Shukran nampia na Samuel jion na Boniface Osano akiwa Kisumu, magharibi mwa Kenya na shukuruni sana na, na watikeni jioni njema. Asante sana Victor Abuso, karibu sana mjadala. Naona ulikuwa wa moto sana, kweli kabisa. Tunawashukuru sana wageni wetu, kwa niaba ya mwenzangu Fredrick Mwaka, mi naitwa Victor Abuso, tunawatakia jioni njema. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. <laughs> ni mwanamuziki Rude Boy kutoka kule Nigeria na kibao Reason with Me akimaliza hivyo kutoka hapa RFI Kiswahili, na bila shaka muda mfupi ujao tutakupeweka kule jani Paris kusikiliza matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi tena kesho, saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.